Giải đề

V

vukhucmuabongbong

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Có bạn nào có đáp án đề thi thử môn Sinh này không? http://www.google.com/url?sa=t&rct=...JJC5-Zost-69T7xQg&sig2=nwPZnl2EDCy0rPxynaSx7g
Nếu không thì các bạn cùng làm với mình rồi dò đáp án nhé! Mình thấy đề cũng nhẹ ah~ các bạn giúp mình với nhé!!

A

allannguyen1312

Đây là bài làm của mình!

Mình làm ẩu lắm nhé chưa dò lại :)) bạn dò lại rồi có lệch đáp án với mình thì cùng thảo luận :D.
Thứ tự: 1 2 3 4 5 nhé :D

B B A C D

A A D A B

A C D C B

B B B C A

A A B A B

A B C C B

C A C C A

B D C B B

C C D C A

D D D C A

Câu 41 font chữ bị lỗi nên mình không biết con nào đực con nào cái, đáp án mình làm là con đực đứng trước -> có đáp án nên mình nghĩ là đúng.
Câu 43 mình thấy không thực tế, thể lệch bội thường không có hoặc rất khó có thể sinh sản, vì số lượng NST nó bị lẻ, rất khó để bắt cặp phân li, mình nghĩ đề đại học sẽ không có những câu như vậy đâu, xa rời thực tế không phải là xu hướng bây giờ. Nhưng nếu miễn cưỡng thì mình nghĩ đáp án là D.
Câu 27 mình thấy B và C đều hợp lý nhưng B là hợp lý hơn :D

P

phonglqd

Mình làm ẩu lắm nhé chưa dò lại :)) bạn dò lại rồi có lệch đáp án với mình thì cùng thảo luận :D.

B B A C D

A A D A B

A C D C B

B B B C A

A A B A B

A B C C B

C A C C A

B D C B B

C C D C A

D D D C A

Câu 41 font chữ bị lỗi nên mình không biết con nào đực con nào cái, đáp án mình làm là con đực đứng trước -> có đáp án nên mình nghĩ là đúng.
Câu 43 mình thấy không thực tế, thể lệch bội thường không có hoặc rất khó có thể sinh sản, vì số lượng NST nó bị lẻ, rất khó để bắt cặp phân li, mình nghĩ đề đại học sẽ không có những câu như vậy đâu, xa rời thực tế không phải là xu hướng bây giờ. Nhưng nếu miễn cưỡng thì mình nghĩ đáp án là D.

đáp án của mình khác một số câu của bạn:
12.B, 17.d, 22.D( trong dịch mã mARN được dịch mã theo chiều 5'-3'), 27.C, 28.B, 29.D, 36.B( (bạn này nhầm rồi, trên tARN A=447 thì trên mARN U=447+1=448). 38.D, 40.D, 43.B, 46.A, 48.A( vì đây là phương pháp gây đột biến)

A

allannguyen1312

@phonglqd

12. C bạn ơi, ADN không thể nào ổn định mãi qua các thế hệ, vì như thế sẽ không có đột biến, không có tiến hóa. Câu này mình chắc.
17.B. mình chắc 100% bạn có thể tham khảo thêm sách và thầy cô.
22.D đúng rồi, mình nhầm đúng và không. Nói chung là sai =))
27. mình phân vân giữa B và C đó bạn.
28. chắc bạn đúng, để ngẫm nghĩ thử
29. D sai, cách li không phải là nhân tố tiến hóa bạn à, nhân tố tiến hóa phải làm biến đổi tần số Alen và kiểu gen của quần thể, cách li chỉ là điều kiện để ngăn cản sự giao gen.
36. Mình chọn B đúng mà bạn
38. chắc D đúng rồi, ẩu quá.
40. D
43. câu này mình có nhận xét rồi
46. bạn sai rồi, D mới đúng, đọc kĩ lại nào. Số lượng cá thể giảm dưới mức tối thiểu làm giảm sự hỗ trợ giữa các cá thể => quần thể diệt vong => A đúng, câu hỏi là KHÔNG ĐÚNG.
48. A đúng rồi, nhưng câu này ra dở, câu D nó lại ghi là " Tạo chủng virut dễ nuôi .... v.v.. cuối cùng lại là tạo kháng sinh " đáng lẽ không nên có chữ " tạo chủng virut..." ở đầu câu.

Vậy nhé, dò đáp án với bạn thì mình thừa nhận sai 5 câu nhé :D

V

vukhucmuabongbong

ĐÁP ÁN nè!

B B A C D

A A D A B

A C D C B

B B B C A

A A B A B

A B C C B

C A C C A

B D C B B

C C D C A

D D D C A

Đây là đáp án của cô mình đưa cho, mọi người tham khảo xem sao:
theo đáp án của cô thì mình sai tới mười câu lận cơ!
1/
A
B
C
C
D
6/
A
C
D
B
B
11/
A
C
D
C
B
16/
B
B
B
A
A
21/
A
D
B
A
C
26/
A
C
B
C
B
31/
C
A
C
D
A
36/
B
D
D
B
D
41/
B
C
D
C
A
46/
D
D
A
C
A

V

vukhucmuabongbong

@phonglqd

12. C bạn ơi, ADN không thể nào ổn định mãi qua các thế hệ, vì như thế sẽ không có đột biến, không có tiến hóa. Câu này mình chắc.
17.B. mình chắc 100% bạn có thể tham khảo thêm sách và thầy cô.
22.D đúng rồi, mình nhầm đúng và không. Nói chung là sai =))
27. mình phân vân giữa B và C đó bạn.
28. chắc bạn đúng, để ngẫm nghĩ thử
29. D sai, cách li không phải là nhân tố tiến hóa bạn à, nhân tố tiến hóa phải làm biến đổi tần số Alen và kiểu gen của quần thể, cách li chỉ là điều kiện để ngăn cản sự giao gen.
36. Mình chọn B đúng mà bạn
38. chắc D đúng rồi, ẩu quá.
40. D
43. câu này mình có nhận xét rồi
46. bạn sai rồi, D mới đúng, đọc kĩ lại nào. Số lượng cá thể giảm dưới mức tối thiểu làm giảm sự hỗ trợ giữa các cá thể => quần thể diệt vong => A đúng, câu hỏi là KHÔNG ĐÚNG.
48. A đúng rồi, nhưng câu này ra dở, câu D nó lại ghi là " Tạo chủng virut dễ nuôi .... v.v.. cuối cùng lại là tạo kháng sinh " đáng lẽ không nên có chữ " tạo chủng virut..." ở đầu câu.

Vậy nhé, dò đáp án với bạn thì mình thừa nhận sai 5 câu nhé :D

Câu 27/ câu b sai rùi! tại vì cách li địa li không ảnh hưởng trực tiếp làm thay đổi kiểu gen~~

Top Bottom