Văn Giải đáp thắc mắc event "Cây bút trẻ 2019"

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Cho em hỏi chút ạ, một thể loại có được viết trên hai bài không ạ? Nếu được thì gửi cả hai bài trong cùng một hội thoại hay sao ạ?
Và có cần đặt một cái tên cho tác phẩm của mình không ạ?
Nếu được thì mong chị dạy em cách phân biệt truyện ngắn và tản văn được không ạ?
Em cảm ơn nhiều ạ!
1. Một thể loại em có quyền gửi vô số bài luôn nhé. Nếu nhiều bài mà cùng 1 thể loại thì em gửi vào 1 hội thoại. Nếu nhiều bài (3 bài) với 3 thể loại khác nhau thì em gửi vào 3 hội thoại khác nhau nhé.
2. BTC khuyến khích đặt tên cho tác phẩm chứ không bắt buộc em nhé.
3. Truyện ngắn là truyện có cốt truyện rõ ràng, có tình tiết, cao trào, có mở nút và thắt nút. Còn tản văn là một thể loại văn xuôi hàm súc mang nét chấm phá tự do và không nhất thiết có một cốt truyện quá phức tạp.

Kurry_Châu

Học sinh
Thành viên
26 Tháng sáu 2019
118
111
46
Quảng Nam
THCS Lê Hồng Phong
chị ơi, tản văn có nhất thiết phải là sự thật không ạ, hay tự mình tạo ra cũng được??

• Like
Reactions: baochau1112

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
chị ơi, tản văn có nhất thiết phải là sự thật không ạ, hay tự mình tạo ra cũng được??
Cả tản văn lẫn truyện ngắn đều không nhất thiết là sự thật. Nhất là tản văn, không có một luật lệ và không có một giới hạn nào cho nó cả em ạ.

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Chị ơi, bài mẫu của BTC có phải thể loại tản văn không vậy ạ?
Nó thậm chí không ra một tản văn nữa em :D Nó chỉ là một mẩu ý nhỏ trong tổng thể một mẩu truyện dài chị viết về gia đình thôi :D

thaohien8c

Học sinh tiến bộ
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
12 Tháng mười hai 2015
1,076
1,093
256
21
Thái Bình
THPT Bắc Duyên Hà
Em viết truyện ngắn thì việc trích dẫn lời nói là dấu - hay là '' ạ, với lại bài mà có nhiều lời thoại có tính không ạ ?:D

Đắng!

Giải Ba event Thế giới Sinh học 2
Thành viên
17 Tháng mười một 2018
767
2,258
256
Bà Rịa - Vũng Tàu
Minh Dạm
Cho em hỏi, em viết về truyện ngắn, nhưng viết 2 loại truyện ngắn khác nhau được không ạ, một cái viết về tình yêu, 1 cái viết về gia đình được không ạ

• Like

Nam lee

Học sinh mới
Thành viên
6 Tháng bảy 2019
2
1
6
22
Cần Thơ
THPT An Khánh
Được phép gửi nhiều bài dự thi phải không ạ ? Nhưng mỗi bài mình có cần tạo hội thoại mới không ạ ?

• Like

Pineapple <3

Học sinh chăm học
Thành viên
24 Tháng mười hai 2018
750
964
111
Hà Nội
THCS-THPT Tạ Quang Bửu
Em viết truyện ngắn thì việc trích dẫn lời nói là dấu - hay là '' ạ, với lại bài mà có nhiều lời thoại có tính không ạ ?:D
Trích dẫn 1 câu nói thì tỉ dùng dấu ngoặc kép được rồi ạ, còn nếu đó là lời thoại (Nhiều lời đối đáp) thì mới dùng dấu gạch đầu dòng ạ ^^
Cho em hỏi, em viết về truyện ngắn, nhưng viết 2 loại truyện ngắn khác nhau được không ạ, một cái viết về tình yêu, 1 cái viết về gia đình được không ạ
Được ạ :D
Được phép gửi nhiều bài dự thi phải không ạ ? Nhưng mỗi bài mình có cần tạo hội thoại mới không ạ ?
Thời hạn đăng kí event hết mất rồi, mong gặp lại anh vào mùa sau ^^
Chị ơi , thông tin lớp học có ảnh hưởng lắm tới bài dự thi không ạ ?
Ko ảnh hưởng nhaaa UwU

Kurry_Châu

Học sinh
Thành viên
26 Tháng sáu 2019
118
111
46
Quảng Nam
THCS Lê Hồng Phong
chị ơi, nếu mình viết về một nhân vật có tính cách hơi hư hỏng thì có được phép sử dụng mấy cái từ "giang hồ" đc không ạ?? Tất nhiên là k quá dung tục và chỉ với 1 số lượng ít để thực sự phù hợp với nhân vật.

Pineapple <3

Học sinh chăm học
Thành viên
24 Tháng mười hai 2018
750
964
111
Hà Nội
THCS-THPT Tạ Quang Bửu
chị ơi, nếu mình viết về một nhân vật có tính cách hơi hư hỏng thì có được phép sử dụng mấy cái từ "giang hồ" đc không ạ?? Tất nhiên là k quá dung tục và chỉ với 1 số lượng ít để thực sự phù hợp với nhân vật.
Được em nhé

Phạm Đình Tài

Cựu Mod Văn
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,998
4,049
461
19
Đà Nẵng
THPT Thái Phiên - TP Đà Nẵng
Chị ơi, cho em hỏi là ví dụ em đang viết truyện ngắn nhưng nó hơi dài thì em chia ra phần I và phần II và gửi vào cùng 1 hội thoại được không ạ
Được bạn. Đăng tiếp dưới phần trả lời và có dấu hiệu "Hết" nhé.

Quang Đông

Cựu CTV Thiết kế | Cựu Kiểm soát viên
Thành viên
24 Tháng ba 2019
444
2,960
316
Đồng Tháp
Hogwarts School of Witchcraft and Wizardry
Chị ơi, em hết đỏ rồi thì còn tham gia được không ạ ?
Không nha bạn!
Tại vì đợt đăng ký hiện đã kết thúc rồi!
Hãy tham gia các sự kiện khác của diễn đàn bạn nhá!
Tuy nhiên nếu bạn đã có bài đăng ký rồi sau đó mới bị đỏ thì vẫn có thể tham gia

• Like
Top Bottom