Toán 9 giải bài toán bằng cách lập PT, hệ PT

Thảo luận trong 'Hàm số bậc nhất' bắt đầu bởi tranngochan05@gmail.com, 28 Tháng một 2020.

Lượt xem: 284

1. tranngochan05@gmail.com

tranngochan05@gmail.com Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường THCS Trung Tú
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Bài 1: Một khu đất hình chữ nhật có chu vi là 256m, người ta làm đường đi xung quanh rộng 2m nên diện tích còn lại để làm vườn là 3500 mét vuông. Tính diện tích lối đi?
    Bài 2: Nam vay 40 triệu đồng của ngân hàng trong hai năm để làm kinh tế, trong một năm đầu Nam chưa trả được tiền lãi ban đầu chuyển thành tiền vốn để tính lãi năm sau. Sau hai năm Nam phải trả số tiền 48.400.000đồng. Hỏi lãi suất cho vy là bao nhiêu phần trăm trong một năm?( Giải bằng phương pháp ở bài 4+5 trong sgk)
    Bài 3: Cửa hàng đồng giá 40.000đ một món có chương trình giảm giá 20% cho một món hàng và nếu khách hngf mua 5 món hàng trở lên thì từ món hàng thứ 5 trở đi khách hàng chỉ phải trả 60% giá bán. Nếu có khách hàng phải trả 272.000đ thì khách hàng đó đã mua bao nhiêu món hàng?
    Giúp mình với các bạn ơi. Mình đag cần gấp ạ.

2. an_bui

an_bui Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THPT Chuyên Nguyễn Trãi

Bài 1: Gọi chiều dài, chiều rộng là a và b.
    Pt1: (a+b).2=256
    Do người ta làm đường đi xung quanh rộng 2m, nên chiều dài, chiều rộng của mảnh vườn còn lại là a-2 và b-2
    Pt2: (a-2)(b-2)=3500
    Giải hệ, rùi tính diện tích cả mảnh vườn. Lấy S mảnh vườn trừ S còn lại ra S lối đi. Giá trị a,b hơi lẻ ó.

Bài 2: Gọi lãi suất là k. Pt là: 40k + (40+40k)k=( 48.4-40). Giải pt k=0.1=10%

Bài 3: Món từ 1 đến 4 có giá: 32 nghìn, giá từ 5 đổ lên có giá 24 nghìn. Ta có 32.4= 128, nên món mua có giá 24 là: (272-128):24=6
    vậy mua tổng cộng đc 10 món.

Last edited by a moderator: 29 Tháng một 2020
  3. tranngochan05@gmail.com

tranngochan05@gmail.com Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường THCS Trung Tú

Bạn ơi, tất cả các bài bạn có thể giải vhi tiết dùm mình được ko ạ?

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted