giải bài này đi

B

banbe123

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

khử 3,48 gam oxit kim loại M cần dùng 1,344 lít h2 cho toàn bộ kim loại thu được tác dụng với axit clohiđric dư thu được 1,008 lít h2 đktc xác định CTHH của oxit M?

nhớ làm bài rõ ràng mà phải nhiều cách làm đó nghen tui làm được một cách rồi nhưng lại sợ sai và khó hiểu làm giùm đi các bạn củm ơn nhiều =(( >:D<

S

saobanglanhgia

banbe123 said:
khử 3,48 gam oxit kim loại M cần dùng 1,344 lít h2 cho toàn bộ kim loại thu được tác dụng với axit clohiđric dư thu được 1,008 lít h2 đktc xác định CTHH của oxit M?

nhớ làm bài rõ ràng mà phải nhiều cách làm đó nghen tui làm được một cách rồi nhưng lại sợ sai và khó hiểu làm giùm đi các bạn củm ơn nhiều =(( >:D<
Bài này dùng võ đoán thôi, hehe, đó là Fe3O4 (dĩ nhiên là đoán có cơ sở) >:)

D

dadaohocbai

saobanglanhgia said:
banbe123 said:

Em nhớ có PP võ đoán trong hoá học đó!!!Em từng làm máya bài dùng PP võ đoán rồi he he.Bài này hok thể dùng chiêu đoán mò đc(Đừng nói là thay 2 cái nhé)

S

saobanglanhgia

dadaohocbai said:
saobanglanhgia said:
banbe123 said:

Em nhớ có PP võ đoán trong hoá học đó!!!Em từng làm máya bài dùng PP võ đoán rồi he he.Bài này hok thể dùng chiêu đoán mò đc(Đừng nói là thay 2 cái nhé)
Đoán cũng là võ, phải có chiêu thức đàng hoàng nghe chưa, anh mở lớp có hẳn 1 buổi dạy võ đấy >:)

D

dadaohocbai

Cho VD đi đại ka.EM cũng hok hay gặp chiêu này lắm.Dùng chiêu này đc cái làm nhanh dã man(em mới làm mấy bài về Fe là hay võ đoán tức là 1 là FeO 2 là Fe3O4 chọn 1 trong 2 mà thay vào ->đáp án)

S

saobanglanhgia

:D có gì đâu, vẫn chỉ là đoán thôi, cơ mà phải có cơ sở, chả thèm tính toán chi cho mệt óc.
----> oxit ban đầu chứa Fe3+ ---> Fe2O3 hoặc Fe3O4
đấy, bây giờ thì chia đi, chia số mol là ra, hehe, nếu cần thì check lại xem số mol Fe có khớp ko

B

banbe123

trời ơi ai cũng đoán mệt quá bài nào tui gởi chẳng ai giải ra hồn cả bộ nó khó lắm hả thôi để tui cho cách gải của tui nè

B

banbe123

trước tiên tính số gam của M trong hỗn hợp (không biết tính thì suy nghĩ đi ra 2,25) sau đó dựa vào pt m tác dụng với hcl tìm số mol của M sô đó ta có khối lượng M là bằng số mol mới tìm nhân cho khối lương mol bằng 2,52 sau đó nữa dùng bản biện luận tìm ra m fe và cuối cùng là the vào phương trình tính cthh cái đó dễ ẹc rồi khỏi nói nữa

M

myljnhquan

dung" la` bu0^n` cu0*j`

baj` t0an" nay` la` lop" 8 ha? cung~ tu0*ng d0j" bjn`h` thu0*ng` da" chu*" dau^ c0" kh0" dau^

Top Bottom