GDCD Giá trị của lòng tốt và sự tử tế!

Phan Tại

Học sinh mới
Thành viên
8 Tháng hai 2022
20
80
16
31
Nghệ An
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Giữa thế giới bon chen đầy tính toán. Đã bao lần bạn và tôi ngờ vực về lòng nhân ái liệu có còn tồn tại, và chúng ta nhiều khi bực bội hay nổi giận khi cuộc sống không công bằng. Có đôi lúc, bạn cũng như tôi hỏi trời xanh hay thượng đế: Ngài ở đâu khi bóng đen bao phủ. Nhưng đã bao giờ bạn để ý đến sự tử tế có thể luôn xuất hiện ở mọi thời khắc. Bạn đặt câu hỏi tại sao có những người sẵn sàng cho bạn ở lại qua đêm trên ứng dụng đi du lịch bụi khi biết được khó khăn của bạn.
Đêm nay bạn xe gặp vấn đề và có người giúp bạn trong một đoạn đường ngắn nhưng đủ dài để làm bạn mệt mỏi khi đị bộ. Họ ở đó và rồi không bao giờ xuất hiện lần thứ hai trong cuộc đời của bạn, và bạn cũng chẳng thể nào trả ơn lại sự tử tế đó.
"Chúng ta sinh ra là để giúp đõ lẫn nhau" Khi bạn bị che phủ bởi bóng đêm của cuộc đời, có thể sự giúp đỡ của họ chính là lời nhắn gửi của Chúa, rằng lòng tốt vẫn sẽ luôn hiện diện. "Tôi giúp bạn vì tôi từng được giúp đỡ. Có những người tôi chẳng thê nào trả hết ơn dù tôi biết và có những người tôi chẳng thể biết họ là ai sau đó để trả xong những ân huệ đó. Tôi giúp bạn để thể hiện lòng tốt cho những người đã giúp tôi.". Trong cuộc sống, hãy giúp đỡ mọi người trong khả năng của bạn, dù nó chỉ vô cùng ít ỏi. Đừng tự trách mình chẳng thể tặng cho ai đó cả một gia tài của bản thân. Hãy cố gắng tạo ra những việc tốt dù là nhỏ nhất. Một hành động đẹp tạo nên những hành động đẹp khác. Tôi ở đây viết nên điều này chính vì tôi đã được giúp đỡ trong những lúc khó khăn hay trục trặc bởi những người quen và không hề quen.
Nếu bạn vẫn còn vấn vương trong lòng vì những món nợ tình cảm không thể trả. Hãy đơn giản cho đi những gì bạn có đủ để giúp đỡ ai đó trong tầm khả năng, dù lớn hay nhỏ. Chúng ta không nợ của nhau cài gì, mà tất cả chúng ta có lẽ đều nợ nhau những điều tốt đẹp cuộc sống mang lại.

Top Bottom