GDCD Bảo vệ trẻ em

tttpbmt3002@gmail.com

Học sinh tiến bộ
Thành viên
3 Tháng mười 2017
873
1,231
159
20
Đắk Lắk
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mọi người, mình là Phương và hôm nay mình có 1 thực tế thắc mắc về quyền trẻ em, đó là việc trẻ em lao động. Đúng là người ta quy định không được bóc lột sức lao động của trẻ em , nếu không sẽ bị phạt. Còn việc trẻ em ở nhà phụ bố mẹ thì thôi đó là nhiệm vụ, ta không nói gì nhiều. Nhưng mình thấy họ hàng mình có nhà cô kia, thằng nhỏ mới học lớp 4 mà bị mẹ bắt làm nhiều việc, nay trông nó gầy gào và xanh xao lắm. Hỏi cô đó sao bắt nó làm nhiều thế thì cô đó bảo cứ để nó làm - kiểu như gd nó á.
Mình không biết trong trường hợp này nên nói sao, vì dù gì vc ép thằng bé làm vc đến nỗi nó gầy đét như vậy thì cũng là vi phạm quyền trẻ em rồi.
Theo mọi người mình nên nói sao đây?
Thanks.

Tree B

Học sinh tiến bộ
Thành viên
5 Tháng chín 2017
727
1,021
154
21
Hà Nội
STNA
Ầy...
Mình cũng không hiểu lắm, có thể là cô ý hơi quá
Nhưng nếu đó là việc nhà thì chẳng nói lên điều gì cả. Ở các nước như Nhật Bản, để con cái tự làm mọi việc là điều hiển nhiên. Nó giúp cho đứa trẻ rất nhiều (nhanh nhẹn, biết sắp xếp công việc,....). Ở VN với TQ, bố mẹ thường quá bao bọc con thành ra đến lớn nhiều đứa chả biết tự làm gì. Đọc mấy quyển dạy con là thấy ngay, hoặc có ông chú TNbs cũng viết khá nhiều bài về chuyện này đấy.
Mình nghĩ luật chỉ áp dụng với việc cho trẻ em đi làm kiếm tiền thôi. Còn thằng nhỏ có thể gầy gò nhưng biết đâu đó là do chính nó ăn ít hoặc nó là loại hấp thụ kém.
Nhưng nếu mọi việc có vẻ nghiêm trọng thì bạn có thể nói với bố mẹ hoặc nói với cô ấy, không thì cách có kết quả nhanh nhất (và cũng khá nguy hiểm) là chụp và đưa luôn lên mạng xã hội. Hoặc là gọi đến mấy tổng đài thần thánh cho trẻ em0

tttpbmt3002@gmail.com

Học sinh tiến bộ
Thành viên
3 Tháng mười 2017
873
1,231
159
20
Đắk Lắk
Ầy...
Mình cũng không hiểu lắm, có thể là cô ý hơi quá
Nhưng nếu đó là việc nhà thì chẳng nói lên điều gì cả. Ở các nước như Nhật Bản, để con cái tự làm mọi việc là điều hiển nhiên. Nó giúp cho đứa trẻ rất nhiều (nhanh nhẹn, biết sắp xếp công việc,....). Ở VN với TQ, bố mẹ thường quá bao bọc con thành ra đến lớn nhiều đứa chả biết tự làm gì. Đọc mấy quyển dạy con là thấy ngay, hoặc có ông chú TNbs cũng viết khá nhiều bài về chuyện này đấy.
Mình nghĩ luật chỉ áp dụng với việc cho trẻ em đi làm kiếm tiền thôi. Còn thằng nhỏ có thể gầy gò nhưng biết đâu đó là do chính nó ăn ít hoặc nó là loại hấp thụ kém.
Nhưng nếu mọi việc có vẻ nghiêm trọng thì bạn có thể nói với bố mẹ hoặc nói với cô ấy, không thì cách có kết quả nhanh nhất (và cũng khá nguy hiểm) là chụp và đưa luôn lên mạng xã hội. Hoặc là gọi đến mấy tổng đài thần thánh cho trẻ em0
tất nhiên phải like rùi ^^

Top Bottom