GDCD 9 ( bài bồi giỏi về nhà)

N

nhimcon_online

B

byakura

1. Em hãy nêu quyền được chăm sóc và bảo vệ của trẻ em Việt nam
2. Di sản văn hóa là gì? Phân loại di sản văn hóa. Kể tên các di sản văn hóa của Việt Nam được UNESCO công nhận

quyền dc chăm sóc và bảo vệ của TE
1- Trẻ em có quyền được chăm sóc, nuôi dạy để phát triển thể chất, trí tuệ và đạo đức.

2- Trẻ em dân tộc thiểu số, trẻ em ở vùng cao, hải đảo, vùng xa xôi hẻo lánh, được Nhà nước tạo điều kiện trong việc bảo vệ, chăm sóc và giáo dục.

3- Trẻ em tàn tật, trẻ em có khuyết tật, được Nhà nước và xã hội giúp đỡ trong việc điều trị, phục hồi chức năng để hoà nhập vào cuộc sống xã hội; được thu nhận vào các trường, lớp đặc biệt.

4- Trẻ em không nơi nương tựa, được Nhà nước và xã hội tổ chức chăm sóc, nuôi dạy.

5- Trẻ em được Nhà nước và xã hội tôn trọng, bảo vệ tính mạng, thân thể, nhân phẩm và danh dự; được bày tỏ ý kiến, nguyện vọng của mình về những vấn đề có liên quan.

6- Nghiêm cấm việc ngược đãi, làm nhục, hành hạ, ruồng bỏ trẻ em; bắt trộm, bắt cóc, mua bán, đánh tráo trẻ em; kích động, lôi kéo, ép buộc trẻ em thực hiện những hành vi vi phạm pháp luật hoặc làm những việc có hại đến sự phát triển lành mạnh của trẻ em.

7- Trẻ em được chăm sóc, bảo vệ sức khoẻ. Trẻ em dưới sáu tuổi được chăm sóc sức khoẻ ban đầu, được khám bệnh, chữa bệnh không phải trả tiền tại các cơ sở y tế của Nhà nước theo quy định của Hội đồng bộ trưởng.

8- Cơ quan y tế Nhà nước có trách nhiệm theo dõi, hướng dẫn, tổ chức thực hiện việc phòng bệnh và khám sức khoẻ định kỳ cho trẻ em.

9- Nghiêm cấm việc sử dụng lao động trẻ em trái quy định của pháp luật, có hại cho sự phát triển bình thường của trẻ em.

Di sản văn hóa là những công trình văn hóa những tài sản văn hóa nổi tiếng của người xưa để lại cho đời sau , biểu trưng cho nền văn minh lúc bấy giờ . Có 2 loại di sản văn hóa :
1/ Di sản văn hóa vật thể : Cố đô huế, thánh địa Mỹ Sơn, Phố cổ hội an, thành nhà hồ, hoàng thành thăng long
2/ Văn hóa phi vật thể nhã nhạc cung đình huế, cồng chiêng tây nguyên, ca trù, quan họ bắc ninh

T

trannrinn

mình ra đề được không vậy?:)))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))).......................

N

nhimcon_online

Được thôi bạn. Bạn cứ ra đề đi để mọi người cùng làm cho :khi (187):

Top Bottom