[GDCD 7] Ôn thi HKII

P

phuong_binhtan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1. Hãy nêu những biểu hiện của tín ngưỡng.
Pháp luật nghiêm cấm hành vi nào về tín ngưỡng tôn giáo?
Quyền tự do tín ngưỡng tôn giáo được bảo hộ ở điều mấy của Hiến pháp năm 1994?
2. Nêu hành vi cụ bảo vệ môi trường và tài nguyên thiên nhiên.
3. Bản chất của nhân dân Việt Nam, giải thích, minh họa.
Quốc hội do ai bầu ra, quyền hạn? Ví dụ.
4. Chính phủ do ai bầu ra, quyền hạn? Ví dụ.
Mục đích hoạt động của bộ máy nhà nước?

Em cần gấp để thứ năm ngày 26 em thi học kì II môn giáo dục. Thanks mọi người nhiều:confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused:

H

hiensau99

gợi ý cho bạn:

1. Biểu hiện của tín ngưỡng: niềm tin của con người vào một cái gì đó thần bí, hư ảo, vô hình như: thần linh, thượng đế, chúa trời,...

Pháp luật nghiêm cấm: Nghiêm cấm việc lợi dụng tín ngưỡng, tôn giáo; lợi dụng quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo để làm trái pháp luật và chính sách của Nhà nước.

Quyền tự do tín ngưỡng tôn giáo được bảo hộ ở điều mấy của Hiến pháp năm 1994

Cái này không rõ lắm. Chỉ nhớ là nó đc bảo hộ ở điều 70 hiến pháp năm 1992 :D

C2: + Không vứt rác bừa bãi
+ Phân loại rác thải
+Bảo vệ các giống loài thực vật, động vật hoang dã.
+Khai thác rừng đi dôi với trồng rừng, bảo vệ rừng đầu nguồn sông suối.
+Khi sử dụng đất phải bồi bổ, cải tạo đất.
+Phải bảo vệ nguồn nước, hệ thống cấp nước, thoát nước, cây xanh công trình vệ sinh.
+ Khai thác và sử dụng tiết kiệm năng nượng: nước, xăng dầu,... và các tài nguyên thiên nhiên

C3:
Bản chất của nhân dân Việt Nam, giải thích, minh họa

Sao lại là bản chất của người dân nhể :-?. Mình nghĩ là bản chất của nhà nước VN chứ :D

Vế sau:
Quốc hội do người dân bầu ra
Quyền hạn:
+ Làm Hiến pháp, sửa đổi Hiến pháp, làm luật. sửa đổi luật
+ Quyết định các chính sách cơ bản về đối nội (k tế- XH; tài chính, an ninh, quốc phòng,...) và về đối ngoại của đất nước
- Quyết định những nguyên tắc chủ yếu về tổ chức và hoạt động của bộ máy nhà nước và hoạt động của công dân

4. Chính phủ do Quốc hội bầu ra. Quyền hạn và nhiệm vụ:
-bảo đảm việc tôn trọng và chấp hành Hiến pháp và pháp luật; phát huy quyền làm chủ của nhân dân trong sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc,...
- thống nhất quản lí việc thực hiện các nhiệm vụ chính trị, kinh tế và văn hóa, xã hội, quốc phòng, an ninh và đối ngoại của đất nước.
- bảo đảm ổn định và nâng cao đời sống vật chất và văn hóa của nhân dân

* Mục đích hoạt động của bộ máy nhà nước: Bảo đảm và không ngững phát huy quyền làm chỉ của nhân dân, giữ gìn và nâng cao đời sống ấm no, tự do, hạnh phúc của nhân dân; bảo vệ Tổ quốc và xây dựng đất nước giàu mạnh

H

hiensau99

Đừng gọi chị, mình cũng học lớp 7 như bạn thôi :">

Nhà nước CỘng hòa xã hội chủ nghĩa Việt nam là "Nhà nước của dân, do dân và vì dân".
Giải thích: Vì đất nước VN hình thành là do thành quả cuộc cách mạng của nhân dân, được nhân dân lập ra và phục vụ vì lợi ích của nhân dân

P

phuong_binhtan

này bạn cô mình bảo cái chỗ quyền hạn của Chính phủ như bạn đã trả lời là ko đúng
cái j mà thi hành .... của Quốc hội
cụ thể hóa chính sách j j đó
bạn có thể giúp mình thêm chút nữa đk ko???

Last edited by a moderator:
H

hiensau99

Những nhiệm vụ, quyền hạn cơ bản của Chính phủ được quy định tại Điều 112 của Hiến pháp năm 1992 (sửa đổi và bổ sung năm 2001), bao gồm 6 nhóm:

• Bảo đảm việc thi hành Hiến pháp và pháp luật. Trình dự án luật, pháp lệnh và các dự án khác trước Quốc hội và Ủy ban Thường vụ Quốc hội.
  • Lãnh đạo công tác của các Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan trực thuộc Chính phủ, Ủy ban nhân dân các cấp, kiện toàn hệ thống bộ máy hành chính Nhà nước từ trung ương tới cơ sở.
  • Kiểm tra việc Hội đồng nhân dân thực hiện các văn bản của cơ quan Nhà nước cấp trên; tạo điều kiện cho Hội đồng nhân dân làm việc.
  • Thống nhất việc quản lý và phát triển nền kinh tế quốc dân.
  • Củng cố và tăng cường quốc phòng.

Theo Wikipedia

Phải chăng cô bạn nói cái này :D

T

tranthuha_199

Bạn ơi, giúp mình với: Em hãy nêu chức năng, nhiệm vụ, của quốc hội, chình phủ, tòa án nhân dân và viện kiểm sát.

Q

quan2002

Mình cx học lp 7, các bạn có thể cho mình bt sự giống và khác nhau của Quốc Hội và Chính Phủ đc ko?

Top Bottom