FeS2

V

vuimet

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cho 0,1 mol FeS2 và 0,4 mol HNO3
nếu viết phương trình phân tử :fes2+8hno3-->fe(no3)3+5no+2h2so4+2h20 (1)
nhưng khi viet pt ion: FeS2 + 4H(+) +5NO3(-)---->Fe(3+) +5NO+SO4(2-) +2H20 (2)

Vậy đề bài kêu tính khối lượng muối em phải dựa vào phương trình nào
cả 2 pt đều cho ra muối khác nhau pt(1) FeNO3,pt2 do Fe+3 và SO4(2-) nên ra Fe2(SO4)3. chỉ kh feno3 bi hoa tan tao feso4 hoac ngược lại thì ra muối mới giống nhau ak

K

king_wang.bbang

cả 2 pt đều cho ra muối khác nhau pt(1) FeNO3,pt2 do Fe+3 và SO4(2-) nên ra Fe2(SO4)3. chỉ kh feno3 bi hoa tan tao feso4 hoac ngược lại thì ra muối mới giống nhau ak
Bạn có thể cho đề bài cụ thể ko? vì FeS2 + HNO3 có thể tạo muối sunfat nữa mà. Theo kinh nghiệm của mình thì dạng này nên dùng bảo toàn mol e chứ ko nên viết PT

W

whitetigerbaekho

Cho số mol chất thì nên đung pt phân tử vạn ạ
___________[[_[___[____

F

forever_aloner_95

hi bạn ;
theo mình bạn nên dùng pt ion đi, bạn nhớ là thông thường NO3- thường dư, sẽ có hỗn hợp muối , và khôi lượng muối chính là khối lượng các ion ; vd như theo pt (2) thì
m muối= m Fe3+ + m SO42- + m NO3- ( nếu dư );
thực ra theo PT phân tử dễ tính toán nhưng lại khó viết pt và tốn thời gian còn theo pt ion thì dễ viết PT và biết sản phẩm nhưng tính toán thường khó hơn , nên bạn chọn cách nào phù hợp nhé !

S

shibatakeru

Mình nghĩ bạn nên đưa hết cả đề ra, như thế này thì sản phẩm chứa S tạo ra rất nhiều trường hợp : SO2, acid H2SO4, muối sunfat ; sản phẩm chứ N có thể là khí chứ N, muối NO3-,nhưng cũng có TH ko tạo muối NO3- mà ko tạo muối , ngoài 2 cái số mol kia mà ko có dữ liệu nào thì ko thể xác định :)

Top Bottom