$\fbox{cùng học môn sinh 8}$ chương IV - Hô Hấp

3

3820266phamtrinh

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

................................:Mloa_loa: Sinh học 8 :Mloa_loa:

.... Các bạn biết đấy ! Môn sinh là môn cực kì quan trọng chỉ sau toán ,lý ,hoá . Minh lập ra pic này dành cho những ai yêu sinh và muốn giỏi sinh .
I . Lời mở đầu ầu
.... Qua sinh học lớp 7 và Sinh học lớp 6 các bạn đã được tìm hiểu về cấu tạo và đời sống của các cơ thể động vật và thực vật , thấy được tính đa dạng và phong phú cũng như tính thích nghi kì diệu với môi trường sống của chúng . Đồng thời các bạn cũng thấy được sự tiến hoá từ cơ thể đơn giản đến cơ thể phức tạp có cấu tạo phù hợp với chức năng ngày càng hoàn thiện đã phải trải qua quá trình phát triển lịch sử lâu dài ...
.... Bước sang sinh học 8 , các bạn sẽ được tìm hiểu sâu về một loài động vật cao nhất trên bậc thang tiến hoá - con người , về nhứng điều bí ẩn trong chính bản thân chúng ta . Khi hiểu rõ , nắm chắc các kiến thức đó , các bạn sẽ có cơ sở áp dụng các biện pháp vệ sinh , rèn luyện thân thể khoẻ mạnh , Tạo điều kiện học tập và lao động có hiệu suất và chất lượng .
II . Lợi ích của môn sinh học 8
.... Ngay từ bài học đầu tiên ta đã biết môn Sinh học 8 ( hay môn Cơ thể người và vệ sinh ) có quan hệ mật thiết với rất nhiều ngành nhề trong xã hội như : Y học , Tâm lý giáo dục học , Hội hoạ , Thể thao , Giáo dục ,...
III . Cách học tốt
.... Thường thì chúng ta sẽ học bằng cách là cố gắng học thuộc một cách khó khăn . Vậy sao chúng ta không chọn cách vừa học vừa chơi nhỉ ?

Tớ lập ra pic này mong các bạn có thể vui học thoải mái ! Cảm thấy yêu thích môn Sinh học hơn !

* Vì sao tớ chọn bài từ chương IV : Tớ nghĩ các bạn cúng học đến bài này rồi phải không ? Nếu bạn nào học rồi thì coi như là củng cố kiến thức còn bạn nào chưa thì coi như là xem trước để chuẩn bị bài đến lớp !

3

3820266phamtrinh

$\fbox{Hô hấp và các cơ quan hô hấp}$ Chúng ta bắt tay ngay với bài đầu tiên !

Hô hấp và các cơ quan hô hấp
I. Khái niệm hô hấp
Từ xa xưa , con người đã hiểu rằng sự sống luôn gắn liền với sự thở mà ngày nay người ta gọi là hô hấp . Vậy hô hấp là gì ?
--> Hô hấp là quá trình không ngừng cung cấp $O_2$ cho các tế bào của cơ thể và loại $CO_2$ do các tế bào thải ra khỏi cơ thể .
Quan sát sơ đồ về các giai đoạn chủ yếu trong quá trình hô hấp ( Sgk-T64 . các bạn chịu khó vậy ! Mình tìm mãi không được cái hình ! :( )
Hãy cho biết :
+ Hô hấp gồm những giai đoạn nào chủ yếu ?
--> Có 3 giai đoạn :
- Sự thở (Hay thông khí ở phổi)
- Trao đổi khí ở phổi
- Trao đổi khí ở tế bào
+ Sự thở có ý nghĩa gì với hô hấp ?
--> Nhờ hô hấp mà Ôxi được lấy vào để Ôxi hoá các hợp chất hữu cơ tạo ra năng lượng cần thiết cho mọi hoạt động sống của cơ thể
II. Các cơ quan trong hệ hô hấp của người và chức năng của chúng
http://www.flickr.com/photos/51261521@N06/6715092631/
các bạn vào đó xem ảnh !

Bảng 20 - sgk cho ta thấy đặc điểm cấu tạo các cơ quan hô hấp ở người .
* Cơ quan hô hấp gồm : Đường dẫn khí và 2 là phổi
* Chứ năng :
- Đường dẫn khí : Dẫn khí ra vào , ngăn bụi , làm ẩm và ấm không khí đi vào , bảo vệ phổi
- Phổi : thực hiện trao đổi khí giữa cơ thể với môi trường
Kết thúc bài !
Một số bài tập củng cố :
1, Hô hấp có vai trò quan trọng như thế nào với cơ thể sống ?
2, Sô sánh hệ hô hấp của người với hệ hô hấp của thỏ ?
3, Giải thích câu nói : Chỉ cần ngừng thởi 3 - 5 phút thì máu qua phổi sẽ chẳng còn $O_2$ mà nhận
4, Nhờ đâu mà các nhà du hành vũ trụ . người lính cứu hoả , người thợ lặn có thể hoạt động bình thường trong môi trường thiếu $O_2$ ?
Ngoài ra các bạn có thể post thêm các câu hỏi khác !

T

tuonghuy333_2010

Em đăng nhiều nhiều kiến thức rồi xen kẽ các câu hỏi nhỏ để gây sự thú vị ^_^........................ nha

Q

qualyroyal

................................:Mloa_loa: Sinh học 8 :Mloa_loa:

.... Các bạn biết đấy ! Môn sinh là môn cực kì quan trọng chỉ sau toán ,lý ,hoá . Minh lập ra pic này dành cho những ai yêu sinh và muốn giỏi sinh .
I . Lời mở đầu ầu
.... Qua sinh học lớp 7 và Sinh học lớp 6 các bạn đã được tìm hiểu về cấu tạo và đời sống của các cơ thể động vật và thực vật , thấy được tính đa dạng và phong phú cũng như tính thích nghi kì diệu với môi trường sống của chúng . Đồng thời các bạn cũng thấy được sự tiến hoá từ cơ thể đơn giản đến cơ thể phức tạp có cấu tạo phù hợp với chức năng ngày càng hoàn thiện đã phải trải qua quá trình phát triển lịch sử lâu dài ...
.... Bước sang sinh học 8 , các bạn sẽ được tìm hiểu sâu về một loài động vật cao nhất trên bậc thang tiến hoá - con người , về nhứng điều bí ẩn trong chính bản thân chúng ta . Khi hiểu rõ , nắm chắc các kiến thức đó , các bạn sẽ có cơ sở áp dụng các biện pháp vệ sinh , rèn luyện thân thể khoẻ mạnh , Tạo điều kiện học tập và lao động có hiệu suất và chất lượng .
II . Lợi ích của môn sinh học 8
.... Ngay từ bài học đầu tiên ta đã biết môn Sinh học 8 ( hay môn Cơ thể người và vệ sinh ) có quan hệ mật thiết với rất nhiều ngành nhề trong xã hội như : Y học , Tâm lý giáo dục học , Hội hoạ , Thể thao , Giáo dục ,...
III . Cách học tốt
.... Thường thì chúng ta sẽ học bằng cách là cố gắng học thuộc một cách khó khăn . Vậy sao chúng ta không chọn cách vừa học vừa chơi nhỉ ?

Tớ lập ra pic này mong các bạn có thể vui học thoải mái ! Cảm thấy yêu thích môn Sinh học hơn !

* Vì sao tớ chọn bài từ chương IV : Tớ nghĩ các bạn cúng học đến bài này rồi phải không ? Nếu bạn nào học rồi thì coi như là củng cố kiến thức còn bạn nào chưa thì coi như là xem trước để chuẩn bị bài đến lớp !
rất thích suy nghĩ của bạn này
......................................................................................................................................................................

Top Bottom