este nè mọi người..

N

nhiy95

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bài 1.1. Cho m gam este X tạo bởi một axit hữu cơ đơn chức và một ancol đơn chức tác dụng hết với dung dịch NaOH. Sau phản ứng thu được 3,2 g ancol. Cho lượng ancol này phản ứng với Na dư, thu được khí 1,12 lit khí (đktc). Mặt khác, m gam X chỉ làm mất màu 16 gam brom và sản phẩm thu được chứa 61,54% brom theo khối lượng.
a. Xác định m, công thức phân tử, công thức cấu tạo của X. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn và gốc axit trong X có cấu tạo mạch nhánh.


Bài 1.2. Cho 1,22 gam một hợp chất hữu cơ ®¬n chøc A phản ứng vừa đủ với 200 ml dung dịch KOH 0,1 M chỉ thu được dung dịch chỉ chứa 2,16 gam muối. Đốt cháy lượng muối này thu được a gam K2CO3, 2,64 gam CO2 và 0,54 gam nước. Xác định CTPT, CTCT của A và tính a, biết MA < 140.

Bài 1.3. Hợp chất X (C, H, O) chứa một nhóm chức trong phân tử, không tác dụng với Na, tác dụng với NaOH có thể theo tỉ lệ 1 : 1 hay 1 : 2. Khi đốt cháy 1 phân tử gam X cho 7 phân tử gam CO2. Tìm công thức cấu tạo của X?

bài 1.4
E là hỗn hợp của 2 đồng phân mạch không nhánh (chứa C, H, O) chỉ chứa một loại nhóm chức. Đun nóng m gam hỗn hợp E với 1,5 lít dung dịch NaOH 0,2 M đến khi phản ứng xảy ra hoàn toàn. Để trung hoà NaOH dư cần thêm vào hỗn hợp sau phản ứng 120 ml dung dịch HCl 0,5 M. Cô cạn hỗn hợp sau khi trung hoà thu được 22,71 gam hỗn hợp muối khan (trong đó các muối hữu cơ có số nguyên tử C bằng nhau) và 11,04 gam hỗn hợp 2 ancol đơn chức bậc 1 có phân tử lượng khác nhau.
a. Xác định công thức cấu tạo 2 ancol trên.
b. Xác định công thức cấu tạo 2 chất trong hỗn hợp E.
 
Last edited by a moderator:
D

ducdao_pvt

Bài 1.3. Hợp chất X (C, H, O) chứa một nhóm chức trong phân tử, không tác dụng với Na, tác dụng với NaOH có thể theo tỉ lệ 1 : 1 hay 1 : 2. Khi đốt cháy 1 phân tử gam X cho 7 phân tử gam CO2. Tìm công thức cấu tạo của X?



không tác dụng với Na, tác dụng với NaOH => este

tác dụng với NaOH có thể theo tỉ lệ 1 : 1 hay 1 : 2 => este của phenol

đốt cháy 1 phân tử gam X cho 7 phân tử gam CO2 => este co 7C

=> HCOOC6H5
 
  • Like
Reactions: Hoàng Long.TRrC
D

ducdao_pvt

Bài 1.1. Cho m gam este X tạo bởi một axit hữu cơ đơn chức và một ancol đơn chức tác dụng hết với dung dịch NaOH. Sau phản ứng thu được 3,2 g ancol. Cho lượng ancol này phản ứng với Na dư, thu được khí 1,12 lit khí (đktc). Mặt khác, m gam X chỉ làm mất màu 16 gam brom và sản phẩm thu được chứa 61,54% brom theo khối lượng.
a. Xác định m, công thức phân tử, công thức cấu tạo của X. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn và gốc axit trong X có cấu tạo mạch nhánh.


este X tạo bởi một axit hữu cơ đơn chức và một ancol đơn chức : RCOOR'
RCOOR' + NaOH ----------> RCOONa + R'OH

R'OH + Na -----> R'ONa + 1/2H2
0,1 <----------------0,05

=> R'OH = 32 => R' là CH3-

RCOOR' + Br2 -----> R(Br2)COOCH3
0,1 <----0,1 ---------->0,1

Ta lại có: M R(Br2)COOCH3 = 160.100/61,54 = 260 => R = 41 => R là C3H5-

=> m = 0,1.100=10g
CTPT: C5H8O2
CTCT: CH2=C-COOCH3
.................|
.................CH3
 
P

phamthimai146

Bảo toàn số mol nguyên tử K ==> mol KOH = 2 mol K2CO3 = 0,2*0,1 = 0,02 ==> mK2CO3 = a = 138*0,01 = 1,38
số mol CO2 = 2,64/44 = 0,06
số mol H2O = 0,54/18 = 0,03
Bảo toàn khối lượng ==> mO2 cần đốt cháy muối = 2,64 + 0,54 + 1,38 - 2,16 = 2,4 ==> mol O2 = 0,075
$C_xH_yO_zK_t + O_2 \to CO_2 + H_2O + K_2CO_3$
b--------------------0,075------0,06---0,03-------0,01
Bảo toàn mol nguyên tử:
C : bx = 0,06 + 0,01 = 0,07
H : by = 2*0,03 = 0,06
O : bz + 2*0,075 = 2*0,06 + 1*0,03 + 3*0,01 ===> nz = 0,03
K : bt = 0,02
==> bx : by : bz : bt = 0,07 : 0,06 : 0,03 : 0,02 ==> x : y : z : t = 7 : 6 : 3 : 2 ==> công thức muối $C_7H_6O_3K_2$
==> mol muối b = 0,01
Este + KOH ---> muối + H2O ==> mH2O = 1,22 + 0,02*56 - 2,16 = 0,18 ==> mol H2O = 0,01
$C_nH_mO_k + KOH ----> C_7H_6O_3K_2 + H_2O$
0,01---------------0,02-----------0,01--------------0,01
Bảo toàn số mol nguyên tử:
C : 0,01n = 7*0,01 ===> n = 7
H : 0,01m + 1*0,02 = 0,01*6 + 0,01*2 ==> n = 6
O : 0,01k + 1*0,02 = 3*0,01 + 1*0,01 ==> k = 2
CTPT este $C_7H_6O_2$ có cấu tạo $H-COO-C_6H_5$
 
Top Bottom