Em giải bài trên diễn đàn cho các bạn rồi bây h hocmai giúp em nhé !

C

chipi_v

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Thứ nhất là ; em thắc mắc tại sao đồng lại tan trong HCl có sục thêm O2 ( trích bài tập tự luyện Halogen thầy Ngoc câu số 32 )
Thứ 2 em có thắc mắc là tại sao HI không tác dụng với ZnCl2 mặc dù HI mạnh hơn HCl và thậm chí ZnI còn kết tủa. Phải chăng kết tủa đó tan trong axit theo qui luật đúng không ạ ? Nếu đúng cho em hỏi qui luật là gì ạ.
Thứ 3 cho em hỏi thêm về sự tan và kết tủa theo qui luật của hợp chất sunfua. VD
MS thì tan trong nước và không tan trong axit .... Em năm ngoái học thầy Sơn thầy có nói nhưng em quên mất rồi. Năm nay thầy Ngọc lại cắt mất bài giảng S và O2 nên em muốn hỏi lại.
Tạm thời thế đã. Cám ơn ạ !

T

tieuphong_1802

Thứ nhất là ; em thắc mắc tại sao đồng lại tan trong HCl có sục thêm O2 ( trích bài tập tự luyện Halogen thầy Ngoc câu số 32 )
Thứ 2 em có thắc mắc là tại sao HI không tác dụng với ZnCl2 mặc dù HI mạnh hơn HCl và thậm chí ZnI còn kết tủa. Phải chăng kết tủa đó tan trong axit theo qui luật đúng không ạ ? Nếu đúng cho em hỏi qui luật là gì ạ.
Thứ 3 cho em hỏi thêm về sự tan và kết tủa theo qui luật của hợp chất sunfua. VD
MS thì tan trong nước và không tan trong axit .... Em năm ngoái học thầy Sơn thầy có nói nhưng em quên mất rồi. Năm nay thầy Ngọc lại cắt mất bài giảng S và O2 nên em muốn hỏi lại.
Tạm thời thế đã. Cám ơn ạ !
- Vấn đề thứ nhất chính là tính chất đặc biệt của Cu, phản ứng trên có trong sgk về bài Cu bạn nà
-Vần đề thứ ba:
+ M là kim loại kiềm hay kiềm thổ (trừ Mg theo bảng tính tan là ko tồn tại) thì tan cả trong nước
+ M là kim loại có tính khử trung bình như Fe,Zn thì không tan trong nước nhưng tan trong axit,như vậy mới có pư
FeS + HCl -> FeCl2 + H2S
+ M là kim loại yếu như Cu,Pb,Ag thì ko tan cả trong axit
nên sẽ ko có pư CuS + HCl -> CuCl2 + H2S
+ M là Al sẽ ko tồn tại do có sự thủy phân(Al 3+ có tíh axit,S2- có tính bazo) Al3+ + S2- + H2O -> Al(OH)3 + H2S
+ M là Fe 3+ cũng ko tồn tại do có pư
Fe 3+ + S2- -> FeS + S
- Vấn đề thứ hai mình ko biết.Nhờ các bạn khác giải thích giúp :)

Top Bottom