Em có đề văn này muốn hỏi các bác một chút ạ!

C

caudansoidoi

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em có đề văn này muốn hỏi các bác một chút ?

Em có đề văn này nhưng mà chưa biết viết ra sao cả. Các bác giúp em với... càng nhanh càng tốt ạ... thz các bác trước :)
Đề: "Bàn về thơ Xuân Diệu trước cách mạng, Thế Lữ cho rằng: "Kinh nghiệm Đông và Tây, truyền thống và hiện đại kết tinh ở một hồn thơ nghệ sĩ khát khao giao cảm với đời đã giúp Xuân Diệu khám phá được nhiều biến thái tinh vi của thiên nhiên cũng như thế giới nội tâm của con người được thể hiện trong những vần thơ ít lời nhưng ý súc tích, đem lại bao nhiêu là tinh hoa."
Dựa vào hiểu biết của em, hãy bình luận ý kiến trên.

V

vuonglinhbee

Re: Em có đề văn này muốn hỏi các bác một chú

caudansoidoi said:
Em có đề văn này nhưng mà chưa biết viết ra sao cả. Các bác giúp em với... càng nhanh càng tốt ạ... thz các bác trước :)
Đề: "Bàn về thơ Xuân Diệu trước cách mạng, Thế Lữ cho rằng: "Kinh nghiệm Đông và Tây, truyền thống và hiện đại kết tinh ở một hồn thơ nghệ sĩ khát khao giao cảm với đời đã giúp Xuân Diệu khám phá được nhiều biến thái tinh vi của thiên nhiên cũng như thế giới nội tâm của con người được thể hiện trong những vần thơ ít lời nhưng ý súc tích, đem lại bao nhiêu là tinh hoa."
hohoh
vậy cho bác mạn phép trả lời em nè
đề bài như vậy cần trình bày hai phần :
1. Giải thích cái nhận định đấy
---> có thể dựa vào đặc điểm con người , cuộc đời của XD: sinh ra trong gia đình thế nào? cha? mẹ?--> ảnh hưởng truyền thống trong thơ XD. Lớn lên học ở đâu?--> ảnh hưởn tới nét hiện đại...
2. Những nét biến thái tinh vi ấy thể hiện trong thơ ông qua các bài thơ nào?
--> chọn và phân tích 1 số bài thơ tiêu biểu
VD: trong Đây mùa thu tới: Những luồng run rẩy rung rinh lá...
Đã nghe rét mướt luồn trong gió...
bài Nguyệt Cầm thì càng tiêu biể hơn nữa
...
thôi bây giờ về giở ra ôn lại luôn vậy #:-S

Z

zinkitino

Re: Em có đề văn này muốn hỏi các bác một chú

caudansoidoi said:

Zjn bon chen vài ý này ^^ :
- XD học cả chữ Nho, chữ Tây
- 1948, ông đc bầu làm ủy viên BCH Hội văn nghệ, rồi ủy viên BCH Hội nhà văn VN khóa I, II, III.
- Là viện sĩ thông tấn Viện Hàn lâm nghệ thuật nước CHDC Đức (1983)
- Tiếp thu Nho học từ bố và Tây học ở trường---> 2 nguồn văn hóa Đông-Tây kết tinh trong 1 tâm hồn nghệ sĩ khiến ông trở thành 1 nhà thơ, 1nhà văn hóa lớn.
- XD tiếp thu đc n~ mặt tích cực của thơ ca Pháp hiện đại và thơ cổ điển phương Đông ---> thơ ông có nhiều cách tân về thi pháp, h/ả, nhạc điệu đặc biệt là quan hệ tương giao giữa các giác quan : " Này lắng nghe con khúc nhạc hường/ Này lắng nghe em khúc nhạc thơm"
- Đông-Tây, truyền thống và hiện đại giúp XD khám phá đc nhiều biến thái tinh vi của tạo vật cũng như của lòng người, đc thể hiên qua những vần thơ ít lời nhiều ý, súc tích như đọng lại biết bao tinh hoa...

T

thanhxuan123

re : em có đềvăn này muốn hỏi các bác một chú

theo tớ cuộc đởi ảnh hưởng rất lớn đến việc hình thành phong cách của nhà thơ.Đầu tiên xuân diệu học chữ nho và những lễ giáo phương đông từ cha , hơn hết lại lớn lên thiếu tình cảm nên khát khao yêu thương,được yêu thương=> vẫn là những cảm xúc từ thiên nhiên , cỏ cây ,hoa lá,con người, cuộc sống giống thơ ca trước đây .Đồng thời ông được tiếp thu cái mới lạ của văn học phương tây=> cách thể hiện tình cảm mạnh mẽ , cảm thụ cái đẹp , tâm trạng cũng rất tây( run rẩy rung rinh, rủa màu xanh, tháng giêng ngon .........

T

thanhxuan123

re : em có đềvăn này muốn hỏi các bác một chú

theo tớ cuộc đởi ảnh hưởng rất lớn đến việc hình thành phong cách của nhà thơ.Đầu tiên xuân diệu học chữ nho và những lễ giáo phương đông từ cha , hơn hết lại lớn lên thiếu tình cảm nên khát khao yêu thương,được yêu thương=> vẫn là những cảm xúc từ thiên nhiên , cỏ cây ,hoa lá,con người, cuộc sống giống thơ ca trước đây .Đồng thời ông được tiếp thu cái mới lạ của văn học phương tây=> cách thể hiện tình cảm mạnh mẽ , cảm thụ cái đẹp , tâm trạng cũng rất tây( run rẩy rung rinh, rủa màu xanh, tháng giêng ngon .........

Top Bottom