Vật lí 11 ĐƯỜNG SỨC ĐIỆN

phanvuc

Học sinh
Thành viên
29 Tháng bảy 2021
34
36
21
17
TP Hồ Chí Minh
thpt nguyễn a
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho mình hỏi câu này:
1:Hãy giải thích vì sao trong thí nghiệm biểu diễn đường sức điện (đặt 2 quả cầu kim loại trong dầu cách điện có các hạt cách điện (mạt cưa) lơ lửng - SGK Lí 11/tr.18) lại phải dùng dầu cách điện và hạt cách điện.
Theo mình thì là để không cho điện tích ở hai quả cầu truyền sang nhau - nếu truyền sang nhau hai quả cầu sẽ có điện tích như nhau --> Không có đường sức điện để quan sát.
Các bạn có thể cho mình biết trả lời vậy có đúng không? Và có phải các hạt kim loại chứa nhiều e tự do hơn các hạt cách điện (vd: mạt cưa) nên khi nhiễm điện chúng dễ truyền điện cho nhau hơn đúng không?
Cảm ơn các bạn nhiều.

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,921
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
Cho mình hỏi câu này:
1:Hãy giải thích vì sao trong thí nghiệm biểu diễn đường sức điện (đặt 2 quả cầu kim loại trong dầu cách điện có các hạt cách điện (mạt cưa) lơ lửng - SGK Lí 11/tr.18) lại phải dùng dầu cách điện và hạt cách điện.
Theo mình thì là để không cho điện tích ở hai quả cầu truyền sang nhau - nếu truyền sang nhau hai quả cầu sẽ có điện tích như nhau --> Không có đường sức điện để quan sát.
Các bạn có thể cho mình biết trả lời vậy có đúng không? Và có phải các hạt kim loại chứa nhiều e tự do hơn các hạt cách điện (vd: mạt cưa) nên khi nhiễm điện chúng dễ truyền điện cho nhau hơn đúng không?
Cảm ơn các bạn nhiều.
Ở đây theo anh ý đầu em giải thích chưa đúng vì nếu cân bằng điện tích sẽ không có đường sức giữa 2 quả cầu như hình
mà là hình này
Còn ý sau theo anh là do các mạt cưa nhẹ hơn các vật khác nên khi có điện trường thì có thể tạo thành các đường sức
Ở đây em thử nghĩ nếu thay các mạt cưa bằng miếng gỗ nguyên xem sẽ thế nào nè hehe

Top Bottom