Văn 10 Đứng một mình

congnhi2004

Học sinh chăm học
Thành viên
17 Tháng mười 2015
66
18
61
19
TP Hồ Chí Minh
Trường THCS Phú Mỹ

Trần Tuyết Khả

Cựu Mod Văn | Cựu phó CN CLB Địa
Thành viên
13 Tháng hai 2018
2,356
6,278
616
20
Hà Nội
Trường THPT Hoài Đức A
“Đứng một mình” nên hay không nên?
Mọi người làm giúp mình một đoạn văn mẫu được không? Đề tài này lạ quá nên mình không biết làm như thế nào.
Những đề như vậy bạn làm như đề nghị luận bình thường thôi
Bạn tham khảo
Mỗi người chúng ta từ khi sinh ra đều chọn cho mình một cách sống riêng, có người chọn cách sống tập thể để làm việc dễ dàng hơn, có thể được giúp đỡ khi gặp khó khăn. Tuy nhiên có một số người không như vậy, họ chọn "đứng một mình" để tự tư duy, sáng tạo, tự mình vươn tới thành công. Vậy ta nên "đứng một mình" hay không? Trước hết, ta hiểu "đứng một mình" là gì? "Đứng một mình" là thái độ sống độc lập, không phụ thuộc vào người khác, đó không phải khoảng cách vật lý giữa người này với mọi người xung quanh, cũng không phải tách biệt với xã hội. Đứng một mình mang lại nhiều ưu điểm, Nó giúp con người không bị lệ thuộc vào người khác, tạo ra nhiều cơ hội để chứng tỏ bản thân, tạo thói quen tư duy độc lập, tạo cơ hội sáng tạo và thành công. Bên cạnh đó, "đứng một mình" cũng có những hạn chế, con người có thể phải đối diện với sự cô đơn, thành kiến xã hội, sự kỳ thị, thói đố kỵ,.... "Đứng một mình" nên hay không là tùy thuộc vào khả năng của mỗi người. Nếu cảm thấy có thể "đứng một mình" mà vẫn thành công thì nên đứng một mình. Trong một số trường hợp, công việc yêu cầu cần nhiều người hoàn thành mới giải quyết được thì nên hợp tác, hỗ trợ. Trong cuộc sống không chỉ có những người biết tự lực, cố gắng ở bản thân mà còn có những người quen ỷ lại, dựa dẫm vào người khác, hùa theo đám đông một cách hời hợt, thiếu ý thức. Chúng ta cần phê phán, lên án những hành động như vậy. Tóm lại sống một mình có nhiều ưu điểm nhưng cũng có hạn chế vì vậy mỗi người chúng ta hãy lựa chọn cho mình cách sống phù hợp, tùy vào hoàn cảnh điều kiện và nhiều yếu tố khác để lựa chọn cho mình cách sống độc lập tự "đứng một mình" hay hợp tác, làm việc theo nhóm.

Top Bottom