Hóa 10 Đpnc và đpdd

minh231999

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng bảy 2015
481
97
86
20
Thanh Hóa
THPT NL
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình có thắc mắc là: tại sao CaCl--đpnc--> Ca + 1/2Cl2
Mà CaF2 không thể điện phân nóng chảy để ra được Ca + F2. Tại sao ?
Cho em biết những axit, muối... nào có thể điện phân nóng chảy and điện phân dung dịch được không ạ.

luandz

Học sinh
HV CLB Hóa học vui
Thành viên
27 Tháng bảy 2020
127
82
46
19
Thanh Hóa
Trường THPT Triệu Sơn 1
Cho em biết những axit, muối... nào có thể điện phân nóng chảy and điện phân dung dịch được không ạ.
những chất có độ điện ly mạnh ở trong dung dịch thì dễ dpnc

Kayaba Akihiko

Cựu Mod Hóa
Thành viên
17 Tháng năm 2019
2,045
1,881
311
19
Bắc Giang
THCS Tân Dĩnh
Đối với dung dịch nước chứa các hợp chất flo, bạn sẽ luôn phải điện phân nước thay vào đó. Bạn có thể thấy điều này bằng cách so sánh các tiềm năng giảm:
O2 + 4H + + 4e- -----> 2H2O (+1,23 V)
F2 + 2e- -----> 2F- (+2,87 V)
Chúng được viết theo hướng giảm; khi phản ứng oxy hóa, các điện áp bị đảo lộn, và oxy hóa nước dễ dàng hơn nhiều so với oxy hóa ion florua.
Bạn cũng có thể nhận thấy rằng ngay cả khi sự điện phân có thể tạo ra khí flo, nó sẽ phản ứng với nước; phản ứng oxi hóa khử thu được khi kết hợp hai nửa phản ứng trên là rất thuận lợi:
2F2 + 2H2O -----> 4HF + O2
CaF2-->Ca+F2 ;
F2 sẽ gây nguy hiểm, vì nó rất dễ nổ.

minh231999

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng bảy 2015
481
97
86
20
Thanh Hóa
THPT NL
vì nó là phi kim mạnh nhất, hoạt động rất mạnh, độc
Vậy là do F2 nguy hiểm và dễ nổ nên không có phản ứng điện phân nóng chảy CaF ra Ca + F2 hả bạn
Đối với dung dịch nước chứa các hợp chất flo, bạn sẽ luôn phải điện phân nước thay vào đó. Bạn có thể thấy điều này bằng cách so sánh các tiềm năng giảm:
O2 + 4H + + 4e- -----> 2H2O (+1,23 V)
F2 + 2e- -----> 2F- (+2,87 V)
Chúng được viết theo hướng giảm; khi phản ứng oxy hóa, các điện áp bị đảo lộn, và oxy hóa nước dễ dàng hơn nhiều so với oxy hóa ion florua.
Bạn cũng có thể nhận thấy rằng ngay cả khi sự điện phân có thể tạo ra khí flo, nó sẽ phản ứng với nước; phản ứng oxi hóa khử thu được khi kết hợp hai nửa phản ứng trên là rất thuận lợi:
2F2 + 2H2O -----> 4HF + O2
Còn phần này bạn đang nói về vấn đề gì đây

luandz

Học sinh
HV CLB Hóa học vui
Thành viên
27 Tháng bảy 2020
127
82
46
19
Thanh Hóa
Trường THPT Triệu Sơn 1
Vậy thì có phải là điện phân nóng chảy HF có KF xúc tác để điều chế [tex]F_{2}[/tex] phải không, tại sao phải điều chế từ axit mà lại không từ muối, có liên quan đến sự điện ly hoặc thế điện cực giữa các ion không

• Like
Reactions: minh231999
Top Bottom