Sinh 12 Đột biến cấu trúc NST

Trần Thanh Trung 12A1

Học sinh
Thành viên
1 Tháng chín 2021
57
68
21
20
Tuyên Quang
THPT Xuân Huy
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

huhu mn giải thích chi tiết giúp e từng ý với, cj em bảo giải mà k hiểu thì ăn đấm

Ở một loài thực vật có 2n = 48, có 2 thể đột biến cấu trúc NST trong đó thể đột biến thứ nhất bị đột biến cấu trúc ở 6 NST của 6 cặp. Thể đột biến thứ 2 bị đột biến cấu trúc ở 5 NST ở cặp 5 cặp từ 7 > 11. Các thể đột biếm giảm phân bình thường,... Cho 2 thể đột biến giao phấn nhau thu F1. Có nhiêu phát biểu đúng:
1. Ở F1, hợp tử đột biến ở NST 3 chiếm 165/2048
2. Giả sử loại hợp tử chứa từ 10 NST bị đột biến sẽ chết thì tỉ lệ giao tử chết là 3/512
3. Trong giao tử của thể đột biến thứ nhất, loại giao tử có 5 NST đột biến chiếm 3

Triêu Dươngg

Cựu Phụ trách nhóm Vật lí
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng một 2016
3,897
1
8,081
939
Yên Bái
THPT Lê Quý Đôn <3
huhu mn giải thích chi tiết giúp e từng ý với, cj em bảo giải mà k hiểu thì ăn đấm

Ở một loài thực vật có 2n = 48, có 2 thể đột biến cấu trúc NST trong đó thể đột biến thứ nhất bị đột biến cấu trúc ở 6 NST của 6 cặp. Thể đột biến thứ 2 bị đột biến cấu trúc ở 5 NST ở cặp 5 cặp từ 7 > 11. Các thể đột biếm giảm phân bình thường,... Cho 2 thể đột biến giao phấn nhau thu F1. Có nhiêu phát biểu đúng:
1. Ở F1, hợp tử đột biến ở NST 3 chiếm 165/2048
2. Giả sử loại hợp tử chứa từ 10 NST bị đột biến sẽ chết thì tỉ lệ giao tử chết là 3/512
3. Trong giao tử của thể đột biến thứ nhất, loại giao tử có 5 NST đột biến chiếm 3
Lấn sân sang bên sinh tý nè he he :D bài viết mang tính tham khảo thôi em nhé, chị quên nhiều òi :<
Xét từng ý
1, Chị nghĩ là đột biến ở 3 NST chứ không phải ở NST 3 :> Như vậy sẽ hợp lí hơn
Nếu như vậy ta có:
  • Số hợp tử đột biến là: [tex]C_{11}^{3}[/tex]
  • Tổng số hợp tử: $2^{11}$
=> Tỷ lệ
2, Ý này dễ tư duy thiếu nè, em sẽ biết làm trường hợp hợp tử chứa 10 NST bị đột biến thì chết nhưng mà quên là mình còn trường hợp hợp tử chứa 11 NST bị đột biến thì sao? Đáp án là nó cũng chết em nhé. Vì vậy số giao tử bị chết là: $C_{11}^{10}+C_{11}^{11}$ => Tỷ lệ
3, Em chú ý bài hỏi giao tử của thể đột biến thứ nhất thôi nhé. Chúng ta có 6 cặp bị đột biến cấu trúc nên số hợp tử trong trường hợp này là $2^6$ và số loại có 5 NST đột biến là $C_{6}^{5}$ => tỷ lệ chiếm
Có gì thắc mắc thì em trao đổi tiếp nhé
Chúc em học tốt và ghé thăm Thiên đường Vật lý của box chị nha ^^

Trần Thanh Trung 12A1

Học sinh
Thành viên
1 Tháng chín 2021
57
68
21
20
Tuyên Quang
THPT Xuân Huy
Nếu như vậy ta có:
  • Số hợp tử đột biến là: C311C113C_{11}^{3}
  • Tổng số hợp tử: 2112112^{11}
=> Tỷ lệ
2, Ý này dễ tư duy thiếu nè, em sẽ biết làm trường hợp hợp tử chứa 10 NST bị đột biến thì chết nhưng mà quên là mình còn trường hợp hợp tử chứa 11 NST bị đột biến thì sao? Đáp án là nó cũng chết em nhé. Vì vậy số giao tử bị chết là: C1011+C1111C1110+C1111C_{11}^{10}+C_{11}^{11} => Tỷ lệ
ý 1 e viết nhầm :D
ý 2 e bị thiếu đoạn sau, may mà c giúp k là e bị c e đấm rồi :D:D

• Like
Reactions: Triêu Dươngg

Triêu Dươngg

Cựu Phụ trách nhóm Vật lí
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng một 2016
3,897
1
8,081
939
Yên Bái
THPT Lê Quý Đôn <3
he he, ngày trước chị cũng bị thiếu á :p nên giờ mới nhớ nè. Mấy dạng đếm số phát biểu đúng/ sai hay nhầm lắm. Em cẩn thận á. :>
Nhớ ghé thăm và ủng hộ box Lý nha :D

Vũ Linh Chii

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
18 Tháng năm 2014
2,843
3,700
584
20
Tuyên Quang
THPT Thái Hòa
Lấn sân sang bên sinh tý nè he he :D bài viết mang tính tham khảo thôi em nhé, chị quên nhiều òi :<
Xét từng ý
Nếu như vậy ta có:
=> Tỷ lệ
2, Ý này dễ tư duy thiếu nè, em sẽ biết làm trường hợp hợp tử chứa 10 NST bị đột biến thì chết nhưng mà quên là mình còn trường hợp hợp tử chứa 11 NST bị đột biến thì sao? Đáp án là nó cũng chết em nhé. Vì vậy số giao tử bị chết là: $C_{11}^{10}+C_{11}^{11}$ => Tỷ lệ
3, Em chú ý bài hỏi giao tử của thể đột biến thứ nhất thôi nhé. Chúng ta có 6 cặp bị đột biến cấu trúc nên số hợp tử trong trường hợp này là $2^6$ và số loại có 5 NST đột biến là $C_{6}^{5}$ => tỷ lệ chiếm
Xét từng ý
Nếu như vậy ta có:
=> Tỷ lệ
Từ bài của chị Hường, em có rút ra được công thức tính nhanh không nhỉ?

Khuyến cáo phải học hiểu chứ không phải học nhớ.

Dù sao tư duy bản chất mới giúp em nhớ lâu được

Công thức tính nhanh chỉ hỗ trợ cho bài tập thôi.

Ở loài có bộ NST lưỡng bôi 2n. Đột biến ở m cặp NST (chỉ 1 trong số 2 chiếc của cặp).

Tỉ lệ giao từ đột biến ở x cặp NST là [tex]C_{m}^{x}.\frac{1}{2^m}[/tex]
[TBODY] [/TBODY]
Chúc em học tốt ^^

Top Bottom