Vật lí 10 Động lực học

dotramy3103

Học sinh
Thành viên
24 Tháng mười một 2021
33
28
21
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một vật chuyển động trên một đường tròn có bán kính R.Mặt đường nghiêng một góc α so với phương ngang. Biết hệ số ma sát là μ.Em có vài thắc mắc này,anh chị giải giúp em với:
Ta có N+Fms+P=ma ( có dấu vecto nhé,tại em không biết chèn) (*)
+) Cho em hỏi nếu chiếu phương trình * lên phương N thì a nó có bằng 0 không ạ?.Nếu không thì giải thích giúp em.(tại em thấy N với P cùng nằm trong một mặt phẳng,nếu chiếu theo phương P thì a=0,còn chiếu theo phương N thì không biết nó như nào)
+) Vì sao Fms nó lại phải hướng xuống mà không phải hướng lên ạ?

• Love
Reactions: Elishuchi

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
Cho em hỏi nếu chiếu phương trình * lên phương N thì a nó có bằng 0 không ạ?.Nếu không thì giải thích giúp em.(tại em thấy N với P cùng nằm trong một mặt phẳng,nếu chiếu theo phương P thì a=0,còn chiếu theo phương N thì không biết nó như nào)
dotramy3103Chỗ này cứ ngược ngược với thiếu thiếu thế nào ấy em...
Chiếu theo phương [imath]N[/imath] thì vật mới có gia tốc bằng [imath]0[/imath] nhen, bởi vì nó chuyển động dọc theo mặt phẳng nghiêng nên gia tốc của nó sẽ có phương là phương vuông góc với [imath]N[/imath]!!!

Chị cũng không nói là ý của em về chiếu theo phương [imath]P[/imath] sai, nhưng hình như em bị thiếu về mặt xét lực, vì tùy khi em chọn hệ quy chiếu (này là không gian hai chiều) thì nếu có một phương vật có [imath]a = 0[/imath], thì phương còn lại là có

Vì sao Fms nó lại phải hướng xuống mà không phải hướng lên ạ?
Định nghĩa là lực ma sát là có vecto ngược với hướng chuyển động của vật, ở đây nếu đề cho vật đang chuyển động đi lên thì [imath]F_{ms}[/imath] mới hướng xuống như thế nha em!

Chúc em học tốt
Tham khảo thêm tại Chuyên đề động lực học chất điểm

• Like
Reactions: dotramy3103

dotramy3103

Học sinh
Thành viên
24 Tháng mười một 2021
33
28
21
Chỗ này cứ ngược ngược với thiếu thiếu thế nào ấy em...
Chiếu theo phương [imath]N[/imath] thì vật mới có gia tốc bằng [imath]0[/imath] nhen, bởi vì nó chuyển động dọc theo mặt phẳng nghiêng nên gia tốc của nó sẽ có phương là phương vuông góc với [imath]N[/imath]!!!

Chị cũng không nói là ý của em về chiếu theo phương [imath]P[/imath] sai, nhưng hình như em bị thiếu về mặt xét lực, vì tùy khi em chọn hệ quy chiếu (này là không gian hai chiều) thì nếu có một phương vật có [imath]a = 0[/imath], thì phương còn lại là có

Định nghĩa là lực ma sát là có vecto ngược với hướng chuyển động của vật, ở đây nếu đề cho vật đang chuyển động đi lên thì [imath]F_{ms}[/imath] mới hướng xuống như thế nha em!

Chúc em học tốt
Tham khảo thêm tại Chuyên đề động lực học chất điểm
Tên để làm gìchị ơi,nó di chuyển trên một đường tròn,đâu có đi dọc theo mpn đâu chị

• Like
Reactions: Tên để làm gì

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
chị ơi,nó di chuyển trên một đường tròn,đâu có đi dọc theo mpn đâu chị
dotramy3103Đúng rùi, bản chất đường tròn là từ sự cấu tạo của "nhiều đường thẳng nhỏ" gộp lại mà, đây trong hình em gửi lên thì nó là cắt một đoạn nhỏ của đường tròn đấy ra ấy, và chị dùng luôn từ mpn theo hình em gửi để em dễ hình dung

dotramy3103

Học sinh
Thành viên
24 Tháng mười một 2021
33
28
21
Đúng rùi, bản chất đường tròn là từ sự cấu tạo của "nhiều đường thẳng nhỏ" gộp lại mà, đây trong hình em gửi lên thì nó là cắt một đoạn nhỏ của đường tròn đấy ra ấy, và chị dùng luôn từ mpn theo hình em gửi để em dễ hình dung
Tên để làm gìÝ là em còn thắc mắc việc nó chuyển động tròn á chị.Nếu nó không chuyển động hướng lên hay hướng xuống thì Fms hướng đi đâu vậy chị?

Top Bottom