Tâm sự Động lực học tập của bạn là gì ?

nguyenngoc213

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng tám 2021
239
1,157
111
16
Thái Bình
thcs lê danh phương
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tôi trước nè.:>( Gia đình tui thì cũng gọi là tạm ổn thui không đến mức thiếu thốn lắm. Bố tôi bỏ học từ năm lớp 4 vì gia đình ông bà nội không có tiền chi trả học phí, bố bắt đầu phải đi kiếm sống đi ngược từ Quảng Nình ra Bắc Kạn , bon chen với cuộc sống khó khăn để kiếm được miếng cơm . Cuộc đời không hề phụ lòng người sau bao nhiêu lâu vất vả làm lụng ở 'mỏ than ' bố tôi dành dụm được 1 triệu đồng năm 1996 và mua được xe DREAM TÀU . Cuộc sống vất vả thì chớ 2 năm sau bố tôi năm đó mới 17 tuổi đã phải tđi xuất khẩu lao động nước ngoài để kiếm sống . Làm chật vật hơn 19 năm đến năm 2016 thì bố về VN tích cóp được bao nhiêu lại bắt đầu mua nhà , xây nhà ...vv đến bây giờ bố đã ngoài 45 mà ngày nào cũng phải làm lụng vất vả để tiết kiệm tiền sau này còn về già. Tóm lại từ bố tôi đã rút ra được 1 bài học là bây giờ khi gia đình mình có thể cho mình đi học đã là 1 điều tốt vậy nên mình phải cố gắng học tập hết sức sau này có thể tự lo cho cuộc sống của mình khiến bố mẹ nở mày nở mặt , sau này làm công việc nhà nước về già có lương .. vv
"" Muốn mua mà không nhìn giá thì hãy học mà đừng nhìn giờ ""

Last edited:

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Tôi trước nè.:>( Gia đình tui thì cũng gọi là tạm ổn thui không đến mức thiếu thốn lắm. Bố tôi bỏ học từ năm lớp 4 vì gia đình ông bà nội không có tiền chi trả học phí, bố bắt đầu phải đi kiếm sống đi ngược từ Quảng Nình ra Bắc Kạn , bon chen với cuộc sống khó khăn để kiếm được miếng cơm . Cuộc đời không hề phụ lòng người sau bao nhiêu lâu vất vả làm lụng ở 'mỏ than ' bố tôi dành dụm được 1 triệu đồng năm 1996 và mua được xe DREAM TÀU . Cuộc sống vất vả thì chớ 2 năm sau bố tôi năm đó mới 17 tuổi đã phải tđi xuất khẩu lao động nước ngoài để kiếm sống . Làm chật vật hơn 19 năm đến năm 2016 thì bố về VN tích cóp được bao nhiêu lại bắt đầu mua nhà , xây nhà ...vv đến bây giờ bố đã ngoài 45 mà ngày nào cũng phải làm lụng vất vả để tiết kiệm tiền sau này còn về già. Tóm lại từ bố tôi đã rút ra được 1 bài học là bây giờ khi gia đình mình có thể cho mình đi học đã là 1 điều tốt vậy nên mình phải cố gắng học tập hết sức sau này có thể tự lo cho cuộc sống của mình khiến bố mẹ nở mày nở mặt , sau này làm công việc nhà nước về già có lương .. vv
nguyenngoc213Đúng vậy, được đi học là đã tốt hơn rất nhiều bạn khác rồi. Xưa c cũng nghĩ vậy. Những lúc khó khăn mới đáng trân quý e à. Cả nhà cùng đang cố gắng để tốt hơn, để gđ mình có thể thoải mái hơn chút và cùng nhau vui vẻ hạnh phúc đã là tốt lắm rồi. Chỉ cần còn sức khoẻ là còn có thể thay đổi được. Dù làm gì cũng cố gắng giữ gìn sức khoẻ của bản thân và chăm sóc cho những người trong gđ mình nhé. Chúc cả gđ e luôn mạnh khoẻ, hạnh phúc và e sớm đạt được mục tiêu của đời mình.

nguyenngoc213

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng tám 2021
239
1,157
111
16
Thái Bình
thcs lê danh phương
Đúng vậy, được đi học là đã tốt hơn rất nhiều bạn khác rồi. Xưa c cũng nghĩ vậy. Những lúc khó khăn mới đáng trân quý e à. Cả nhà cùng đang cố gắng để tốt hơn, để gđ mình có thể thoải mái hơn chút và cùng nhau vui vẻ hạnh phúc đã là tốt lắm rồi. Chỉ cần còn sức khoẻ là còn có thể thay đổi được. Dù làm gì cũng cố gắng giữ gìn sức khoẻ của bản thân và chăm sóc cho những người trong gđ mình nhé. Chúc cả gđ e luôn mạnh khoẻ, hạnh phúc và e sớm đạt được mục tiêu của đời mình.
Thu Phương 195Em cảm ơn chị nhìu nha aaa Chúc gia đình chị luôn vui vẻ hạnh phúc và mạnh khỏe ạ

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
nguyenngoc213Mỗi lần nghe người lớn kể về cuộc sống lúc bằng tuổi chị, phải bươn chải kiếm sống rồi cơm ăn áo mặt chưa đầy đủ như giờ, chị cảm thấy thực sự may mắn và chạnh lòng, biết ơn nữa. Sau đó chị nghĩ về những khó khăn của mình, những lần òa khóc vì mấy chuyện nhỏ xíu, cảm giác nó chưa bằng một phần những gì bố mẹ đã trải qua, do đó lúc nào chị cũng lấy tấm gương là bố mẹ mình mà cố gắng hơn nữa.

nguyenngoc213

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng tám 2021
239
1,157
111
16
Thái Bình
thcs lê danh phương
Mỗi lần nghe người lớn kể về cuộc sống lúc bằng tuổi chị, phải bươn chải kiếm sống rồi cơm ăn áo mặt chưa đầy đủ như giờ, chị cảm thấy thực sự may mắn và chạnh lòng, biết ơn nữa. Sau đó chị nghĩ về những khó khăn của mình, những lần òa khóc vì mấy chuyện nhỏ xíu, cảm giác nó chưa bằng một phần những gì bố mẹ đã trải qua, do đó lúc nào chị cũng lấy tấm gương là bố mẹ mình mà cố gắng hơn nữa.
Phạm Ngọc Thảo VânQua lời kể của bố thoii em cũng thấy sự vất vả của bố khiii bằng tuổi em do bố không được đi học vậy nên em đã được đi học đầy đủ thì em phải cố gắng hết mình ạ

Marcco

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
30 Tháng sáu 2022
397
1,273
116
Nghệ An
Nghệ An
nguyenngoc213bố iem cx như bố anh đều bỏ hc sớm nhưng ý chí lại ko bao giờ bỏ cuộc chúc bố em và cả nhà mạnh khoẻ nhé. Chúc e học thậc giỏi để k phụ lại sự vất vả của bố nhé!!

Top Bottom