Vật lí 11 Dòng điện trong chất điện phân

thegooobs

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng ba 2022
291
188
51
29
Vĩnh Xuân, Trà Ôn, Vĩnh Long
Vĩnh Long
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em có 2 câu hỏi:
1. Em nghĩ là dòng điện trong chất điện phân có luôn cả electron ạ ? Đúng không ạ ?
2. Tại sao khi chất điện phân là muối có gốc kim loại [imath]\ne[/imath] với kim loại làm anot thì không có hiện tượng dương cực tan.

Last edited:

newt21

Cựu TMod Vật lí
Thành viên
17 Tháng tư 2022
592
1
509
126
Hà Nội
Em có 2 câu hỏi:
1. Em nghĩ là dòng điện trong chất điện phân có luôn cả electron ạ ? Đúng không ạ ?
2. Tại sao khi chất điện phân là muối có gốc kim loại [imath]\ne[/imath] với kim loại làm anot thì không có hiện tượng dương cực tan.
thegooobs1. Dòng điện trong chất điện phân không có electron em nhé, chỉ có các ion âm và dương thôi

Tham khảo thêm: Chuyên đề điện học

• Like
Reactions: thegooobs

hoanglong247

Học sinh mới
29 Tháng một 2023
16
7
6
18
vatlypt.com
An Giang
1. Dòng điện trong chất điện phân không thể có e vì e không dịch chuyển được trong dung dịch điện phân.
2. Hiện tượng dương cực tan chỉ xảy ra khi kim loại làm cực dương trùng tên với kim loại của muối dd điện phân do bản chất hiện tượng dct là kim loại từ cực dương tan vào dd rồi kim loại từ muối của dd bám vào cực âm

• Like
Reactions: thegooobs

thegooobs

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng ba 2022
291
188
51
29
Vĩnh Xuân, Trà Ôn, Vĩnh Long
Vĩnh Long
1. Dòng điện trong chất điện phân không thể có e vì e không dịch chuyển được trong dung dịch điện phân.
2. Hiện tượng dương cực tan chỉ xảy ra khi kim loại làm cực dương trùng tên với kim loại của muối dd điện phân do bản chất hiện tượng dct là kim loại từ cực dương tan vào dd rồi kim loại từ muối của dd bám vào cực âm
hoanglong247HIểu rồi cảm ơn bạn nhiều nha !

Top Bottom