Đời thay đổi khi chúng ta thay đổi

H

huyenbang

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Có cái gì đó rành rành trước mắt bạn

Khi tôi 10 tuổi , vật sở hữu đáng giá nhất của tôi là quả bóng. Tôi luôn giữ nó bên mình , khi ăn , khi ngủ và tôi đánh bóng nó mỗi tuần ...thay vì đánh giày. Tôi biết tất cả về quả bóng nhưng không biết gì về những cái khác , chẳng hạn trẻ con từ đâu ra. Tôi khá mù mờ trong chuyện này.

Một buổi chiều tôi đang chơi bóng trên đường phố và làm mất quả bóng quý giá của tôi . Tôi tìm khắp mọi nơi. Tôi đoán ai đó đã ăn cắp nó.
Rồi tôi đinh ninh một người phụ nữ đang giấu trái bóng của tôi dưới áo của cô. Vì thế tôi bước đến cvhoox cô và hỏi :"Cô đang làm gì với trái bóng của cháu vậy? Nó nằm dưới áo của cô?"
Thì ra không phải vậy...! chiều hôm đó tôi biết được trẻ con từ đâu ra và người phụ nữ trông họ như thế nào khi mang thai.
Sau đó tôi cũng tìm thấy bong.
Điều ngạc nhiên nhất đối với tôi là dường như tôi không thấy được người phụ nữ nào có thai trước khi tôi được 10 tuổi, nhưng từ đó trở đi thì đi đâu tôi cũng thấy họ.
Đúc kết
Sẽ đến những lúc chúng ta sẵn sàng để biết thêm cái mới . Cho đến trước lúc đó , nhiều cái ránh ránh trước mắt chúng ta nhưng chúng ta không nhìn thấy.

H

huyenbang

Hãy cho đi
Nếu bạn muốn cái gì đó thì hãy cho nó đi ! Nghe kỳ lạ quá phải không? bạn càng cho đi những gì bạn có thì bạn càng nhận được nhiều hơn cái gì bạn muốn. Nếu một người nông dân thích thu hoach được nhiều hơn thì hãy gieo hạt xuống đất. Nếu bạn muốn nhận được tình yêu thương thì hãy ban phát tình yêu thương. Nếu bạn giúp người khác, họ sẽ giúp bạn. Nếu bạn muốn bị đối xử tệ , hãy tệ bạc với người khác. Muốn có thewem tiền thì hãy chia sẻ một phần của bạn trước đi.
Hãy nghĩ về điều này. Nếu ràng buộc ngăng trở điều tốt đẹp trong cuộc sống của bạn thì hãy làm ngược lại , hãy thôi bị ràng buộc , hãy cho đi cái bạn quí. Cái bạn cho đi sẽ quay trở lại với bạn.
Nhiều người bảo tôi : "Tôi đã hi sinh cả đời tôi mà chẳng nhận lại được gì". Tôi không nghĩ là họ đang hi sinh . Họ chỉ so sánh đo lường thôi mà cái đó thì khác.
Vậy còn những kẻ keo kiệt không bao giờ cho ai cái gì cả?
Bạn có thường nghe câu chuyện ..."một người keo bẩn sống bằng những mẩu bánh mì thừa và khi chết thì mang theo hàng tỷ đôla" không? Nếu phải cho để được nhận tại sao họ lại làm vậy?
Tài khoản trong Ngân hàng không phải là thước đo sự dư giả của bạn . Sự thịnh vượng là một dòng chảy cho và nhận . Nếu bạn có một gia tài và không sử dụng thì nó sẽ chẳng làm cho bạn giàu có . Nó là của bạn nhưng bạn hầu như không được hưởng gì. Nó không làm cho bạn sung túc và thậm chí còn có thể thuộc về người khác . Vậy thì quy luật cho và nhận cũng có tác dụng ở đây.
Đúc kết
Bí quyết cho đi là bạn không mong được trả lại . Nếu bạn cho mà mong được nhận thì bạn ràng buộc vào kết quả và khi bạn ràng buộc thì ít có khả năng đó xảy ra hơn.

H

huyenbang

Ràng buộc với người yêu
"Nguồn gốc của sự đau khổ là sự ham muốn " _ Thích Ca
Mary khao khát một chàng trai yêu và chiều chuộng cô . Cô có hi vọng tìm được anh ta không? Không chắc chắn . Trước hết sự khao khát của cô sẽ làm cho tất cả các chàng trai phải lánh xa. Thứ hai , khi cô ta ham muốn quá , cô sẽ không còn đáng yêu nữa.
Fred nói với bạn gái của anh ta: "Tôi cần em - và tôi không thể sống thiếu em " . Nhưng đó không phải là tình yêu, đó là sự thèm muốn. Không thể nào bạn cần ai đó một cách tuyệt vọng và lại vừa yêu họ. (Nếu bạn thật sự không thể sống thiếu ai đó , bạn quả là một người chẳng ra gì ! Ai cần cái thứ người như thế?)
Yêu ai đó có nghĩa là cho họ tự do để là chính họ và để được làm điều mà họ muốn . Yêu là để cho người đó bước vào cuộc đời mình mà không cần phải lựac chọn gì. Chúng ta lại đang nói về sự ràng buộc đây. Để có được cái gì hay ai đó bạn đừng quá mong đợi.

H

huyenbang

Ràng buộc và ghét cái gì đó
"Chúng ta không thể thay đổi được gì trừ khi chúng ta châp nhận nó"_Carl Jung
Ghét cái gì đó là điều không nên làm . Khi bạn ghét , bạn cũng kết nối vô hình với nó - vì thế nó có xu hướng tồn tại quanh bạn
VÍ DỤ : hãy cho là bạn bị mắc nợ và bạn không thích điều này . Đây là tình huống khó, nhất là đối với tình hình tài chính của bạn . bạn phải tốn nhiều sức để ghét nó , bạn bám riết nó và nhọc công vì nó . Một khi bạn chấp nhận nó, bạn không để xúc cảm bị khuấy động , bạn có thể thoát khỏi nó.
=> Bạn khắc phục điều mình không thích bằng cách chấp nhận điều đó cùng với một suy nghĩ tích cực

H

huyenbang

Tại sao tôi cần những tai họa?
Thời điểm duy nhất mà chúng ta học được cái gì đó là khi chúng ta bị thúc từ phía sau! Tại sao? Bởi vì không phải thay đổi thì ai cũng dễ chịu hơn. Vì thế chúng ta cứ làm cái chúng ta quen cho đến hki tông vào một bứ tường ghạch . Chẳng hạn cứ lấy sức khở chũng ta làm ví dụ. Khi nào chúng ta bắt đầy thay đổi chế đọ ăn và tập thể dụa? Khi thân thể rã rời , hki bác sĩ nói : "Nếu bạn không thay đổi cách sống thì bạn sẽ giết chết mình đấy!" Ngay lập tức chúng ta bị kích động
Trong quan hệ , khi nào chúng ta nói cho nhau biết chúng ta quan tâm đến nhau như thế nào? Khi hôn nhân đã tna vỡ , khi gia đình đã li tan!
Trong việc học , khi nào chúng ta dốc sức vào học? Khi chúng ta thi trượt . Trong kinh doanh , khi nào ta thử nghiệm những ý tưởng mới và thực hi9eenj những quyết định khó khăn? Khi chúng ta không thanh toán được nợ nần . Khi nào chúng ta học được điều gì đó về phục vụ khách hàng? Khi khách hàng đã đi hết!
Khi nào chúng ta cầu nguyện? Khi cuộc sống chẳng ra gì!
Chúng ta học được những điều quý giá nhất khi mọi thứ trở nên khó khăn nhất. bạn thực hiện quyết định quan trọng nhất của cuộc đời bạn khi nào? Khi bạn ngã quỵ- sau những tai họa, những cú sốc, khi bạn bị táng vào đầu. Đó là khi chúng ta tự nói với mình : "Tôi đã chán cảnh nghèo lắm rồi, chán bị đối xử tệ bạc , chán bị chê cười. Tôi sẽ làm cái gì đó". Chúng tăn mừng thành công nhưng ít học được điều gì đó từ nó. Thất bại thì đau đớn thật nhưng chúng ta được mở mắt ra. Khi hồi tưởng lại chúng ta luôn thấy những "tai họa" chính là những bước ngoặt.
Nhũng người biết làm viewecj không đi tìm cái rắc rối nhưng khi bị tát vào mặt , họ tự hỏi: " Mình có cần phải thay đổi điều mình đang nghĩ và cái mình đang làm không? Làm sao để mình trở nên tốt hơn hiện tại?" Người thất bại thì lờ đi những lời cảnh báo . Khi nhà sập xuống họ lại hỏi :"Tại sao điều này lại xảy ra với tôi?"
Chúng ta là kết quả của các thói quen. Chúng ta làm những điều chúng ta thường làm cho đến khi bị buộc phải thay đổi.

Vậy thì cuộc sống có phải là một chuỗi những tai họa không?
Không phải vậy. Vũ trụ luôn thủ thách chũng ta bằng những cái khúc khủyu nhẹ nhàng . Nếu chúng ta lờ đi thì búa tạ sẽ đến.
Trưởng thành là việc việc khổ sở nhất khi ta cưỡng lại nó.

D

dinhan

đằng ấy đã đọc hết bộ sách đời thay đổi khi chúng ta thay đổi chưa? hay đó . ngoài ra tớ cũng rất thích bộ hạt giống tâm hồn của first new ấy.

D

duongthienhan

cả cuốn VƯỢT LÊN SỐ PHẬN nữa............
mấy quyển ấy hay nhỉ.............đọc xong thấy iu cuộc sống hơn

H

huyenbang

tất nhiên là đọc hết rồi.
tớ thấy hay, và muốn mọi người cùng đọc.
chưa có thời gian để post

V

vananhkc

OH chị cũng thik mấy cuốn đó hả? em cũng thik lắm đó
khi nào chị em mình nói chuyện nha

Top Bottom