Sử 12 Đối ngoại của Mỹ

Thinne

Học sinh mới
Thành viên
23 Tháng tám 2022
43
49
6
20
Hải Dương

Nguyễn Thị Thu Hiền 13042006

Cựu TMod Sử
Thành viên
11 Tháng hai 2022
470
1
382
66
18
Hà Tĩnh
Trình bày, nhận xét chính sách đối ngoại của Mĩ trước và sau thời kỳ chiến tranh lạnh
ThinneCảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Chính sách đối ngoại của Mĩ sau chiến tranh
+Đề ra "chiến lược toàn cầu" với ý đồ thông trị thế giới
+ Các hành động bành Trướng, xâm lược của Mỹ thi hành" chính sách thực lực" thành lập các khối Quân Sự, viện trợ kinh tế cho Quân sự các nước Đồng minh
+ Những thất bại nặng nề mà Mỹ gặp phải như can thiệp vào Trung Quốc( 1945-1946) Cu Ba (1959- 1960) nhất là cuộc chiến tranh xâm lược Việt Nam (1954- 1975) tham vọng của Mỹ là to lớn khả năng thực tế của Mỹ lại hạn chế do những nguyên nhân chủ quan và khách quan
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại : TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Last edited:

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
760
166
17
Lào Cai
Lào Cai
Trình bày, nhận xét chính sách đối ngoại của Mĩ trước và sau thời kỳ chiến tranh lạnh
ThinneCảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Bổ sung:

- Để thực hiện các mục tiêu trên, Mĩ sử dụng nhiều biện pháp khác nhau:
+ Thực hiện Chiến lược toàn cầu, Mỹ ra sức thiết lập các liên minh quân sự,
chạy đua vũ trang khởi xướng cuộc Chiến tranh lạnh, gây tình trạng đối căng thẳng với Liên Xô và các nước xã hội chủ nghĩa
+ Trực tiếp gây ra hoặc tiếp tay cho nhiều cuộc bạo loạn, đảo chính lại đó ở nhiều nơi, tiêu biểu là cuộc Chiến tranh xâm lược Việt Nam (1954 –
1975) và dính líu vào cuộc chiến tranh ở Trung Đông
- Năm 1972, Mĩ điều chỉnh chiến lược toàn cầu, thực hiện sách lược hoà hoãn với hai nước lớn (Liên Xô và Trung Quốc) để chống lại phong trào đấu tranh cách mạng của các dân tộc.
- Từ giữa những năm 80 (thế kỉ XX), trong xu thế đối thoại và hoà hoãn. Mỹ và Liên Xô chính thức tuyên bố chấm dứt Chiến tranh lạnh (12/1989).
* Thời kì sau Chiến tranh lạnh
- Sau khi tuyên bố chấm dứt Chiến tranh lạnh (1989) và trật tự thế giới hai cực Ianta tan ra. (1991), chính quyền Mỹ đề ra Chiến lược Cam kết và Mở rộng với ba mục tiêu:
+Bảo đảm an ninh của Mỹ với lực lượng quân sự mạnh.
+Khôi phục sức mạnh của nền kinh tế Mỹ
+ Đề cao dân chủ và nhân quyền để can thiệp vào công việc nội bộ các nước khác.
- Mục tiêu bao trùm là Mĩ muốn thiết lập trật tự thế giới "đơn cực" trong đo Mỹ là siêu cường duy nhất, đóng vai trò lãnh đạo thế giới. Nhưng trong tương quan lực lượng giữa các cường quốc, Mỹ không dễ gì thực hiện được tham vọng đó.
Vụ khủng bỏ 11/9/2001 cho thấy, chủ nghĩa khủng bố là yếu tố khiến Mĩ phải thay đổi chính sách đối ngoại khi bước vào thế kI XXI
* Nhận xét: Một nguyên tắc không hề thay đổi trong Chiến lược toàn cầu của Mỹ từ 1945 đến nay là "luôn có một lực lượng quân sự mạnh để thực hiện chiến lược toàn cầu cứu Mỹ kết hợp sức mạnh về quân sự và viện trợ về kinh tế nhằm bá chủ thế giới.
- Xét về mặt bản chất, mục tiêu của chiến lược "Cam kết và mở rộng văn là tiếp nối của mục tiêu "Chiến lược toàn cầu" vì nó vẫn thể hiện và phục vụ cho tham vọng vươn lên thì phối, lãnh đạo thế giới của Mỹ trong bối cảnh lịch sử mới.
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại : TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Top Bottom