Văn 12 Đọc hiểu 6

Yang Yeon

Học sinh
Thành viên
25 Tháng chín 2021
163
132
31
19
TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 1: Theo văn bản, điểm chung của những "yêu sách" là gì?

Câu 2: Theo tác giả, làm thế nào để chúng ta thôi đưa ra các "yêu sách"?

Câu 3: Theo anh/chị, vì sao Khi một ai đó không thể thỏa mãn cái tiêu chuẩn nghiêm khắc của bản thân, họ không đổ lỗi cho sự mong đợi phi thực tế của chính mình, mà trái lại, nhắm lấy một đối tượng và phê phán vì cho rằng cảm xúc của mình bị tổn thương?

Câu 4: Với anh/chị, quan điểm Nếu bạn cho rằng người khác cần thay đổi cách thức của họ thuận theo quy tắc của bạn, thì chính bạn sẽ là người phải nếm mùi suy sụp và thống khổ có ý nghĩa như thế nào? (Viết 12-15 dòng)

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
View attachment 209470

Câu 3: Theo anh/chị, vì sao Khi một ai đó không thể thỏa mãn cái tiêu chuẩn nghiêm khắc của bản thân, họ không đổ lỗi cho sự mong đợi phi thực tế của chính mình, mà trái lại, nhắm lấy một đối tượng và phê phán vì cho rằng cảm xúc của mình bị tổn thương?

Câu 4: Với anh/chị, quan điểm Nếu bạn cho rằng người khác cần thay đổi cách thức của họ thuận theo quy tắc của bạn, thì chính bạn sẽ là người phải nếm mùi suy sụp và thống khổ có ý nghĩa như thế nào? (Viết 12-15 dòng)
Yang YeonCâu 1: Điểm chung của những "yêu sách" là: Đều đưa ra cho người ta những yêu cầu vượt quá khả năng thực hiện
Câu 2: Theo tác giả để thôi đưa ra các "yêu sách" chúng ta cần: Hiểu ra đó đều là quy tắc của cá nhân. Chúng thể hiên phạm trù đạo đức, tham vọng và giá trị quan. Người khác không nhất thiết phải tuân thủ theo quy tắc của bạn.
Câu 3: Khi một ai đó không thể thỏa mãn cái tiêu chuẩn nghiêm khắc của bản thân, họ không đổ lỗi cho sự mong đợi phi thực tế của chính mình, mà trái lại, nhắm lấy một đối tượng và phê phán vì cho rằng cảm xúc của mình bị tổn thương vì:
Họ có cái tôi quá lớn. Chính cái tôi ấy đã lấn át những nhận thức khách quan về cuộc sống của họ. Họ đặt cái tôi của họ làm trung tâm là vĩ đại, lớn nhất còn lại mọi người chỉ là những người nhỏ bé, tầm thường. Ngoài ra họ thường có tâm lý đổ lỗi khách quuan
Câu 4:
Thế giới muôn hình vạn trạng vạn vật đều có những điểm khác nhau. Chính vì thế, mỗi người cũng sẽ khác nhau từ những suy nghĩ cho đến hành động. Góc nhìn mỗi người là khác nhau. Vì vậy ta không thể áp họ vào góc nhìn và suy nghĩ của ta. Nếu ta cứ cố chấp áp họ vào suy nghĩ của mình sẽ khiến góc nhìn của ta luôn theo một chiều hướng phiến diện đồng thời thu hẹp bản thân, sống tách biệt với thế giới bên ngoài không biết lắng nghe, tôn trọng mọi người. Ngược lại, nếu chúng ta biết áp mình vào suy nghĩ của họ ta sẽ có một góc nhìn khách quan biết quan tâm, sẻ chia cùng mọi người là người sống hòa đồng, thân thiện khiến mọi người có cảm giác dễ gần nên dần dần sẽ được mọi người quý trọng.

Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại : https://diendan.hocmai.vn/threads/tong-hop-kien-thuc-co-ban-den-nang-cao-tat-ca-cac-mon.827998/

Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
View attachment 209470

Câu 3: phán vì cho rằng cảm xúc của mình bị tổn thương?

Yang YeonCâu 1: Điểm chung của những " Yêu Sách " là: điều đưa ra những yêu cầu vượt quá khả năng thực hiện => Nên phần lớn thường gây ra thất vọng
Câu 2: Theo tác giả, để thôi đưa ra các " yêu " sách, chúng ta cần:
* Bạn phải hiểu ra các điều trên đều là các quy tắc cá nhân của bạn. Chúng thể hiện phạm trù đạo đức, tham vọng của giá trị quan của bạn. Những người khác không nhất thiết phải tuân thủ theo quy tắc đó
Câu 3 Khi một ai đó không thể thỏa mãn cái tiêu chuẩn nghiêm khắc của bản thân, họ không đổ lỗi cho sự mong đợi phi thực tế của chính mình, mà trái lại, nhắm lấy một đối tượng và phê phán vì cho rằng cảm xúc của mình bị tổn thương vì:
* Cái tôi cá nhân đó chính là tật xấu gây nên suy nghĩ sai trái. Chính bản thân của người làm không chuẩn quy tắc đã không nhận ra được lỗi lầm của mình, chỉ nghĩ cho cá nhân, cái tôi của họ quá lớn là yếu tố khách quan gây nên những tổn thương
Ngoài ra bạn cũng có thể xem thêm: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Top Bottom