Văn 12 Đọc hiểu 12

Yang Yeon

Học sinh
Thành viên
25 Tháng chín 2021
163
132
31
19
TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 1: Theo tác giả, ý chí là gì?

Câu 2: Theo đoạn trích, điều gì là nền tảng để tạo dựng ý chí?

Câu 3: Anh/Chị hiểu như thế nào là những nguồn lực tiềm ẩn?

Câu 4: Anh/Chị có đồng tình với quan điểm: Ngay khi ta chưa nhìn thấy bất cứ tín hiệu nào để biến những việc "không thể" thành "có thể", ngay cả khi mọi người đều cho rằng nó không thực tế hay nó chưa từng được thực hiện trước đó, nhưng với lòng tin vững chãi rằng điều gì cũng có thể xảy ra nếu ta tìm đúng điều kiện cho nó thì ta vẫn vươn tới thành công một cách ngoạn mục không? Vì sao?

nellie nhung

Học sinh mới
Thành viên
19 Tháng bảy 2022
21
8
6
21
Hà Nội
Chào bạn nha, mình gửi bạn câu trả lời, bạn tham khảo nhé!
Câu 1: Theo tác giả, ý chí là niềm tin khi ta có ý muốn làm việc gì đó ... cũng làm được trở thành nguồn năng lượng mạnh mẽ thúc đẩy ta vượt qua mọi trở ngại
Câu 2: Theo đoạn trích, nền tảng để tạo dựng ý chí là niềm tin: tin tưởng vào năng lực có sẵn và tin tưởng vào những năng lực tiềm ẩn
Câu 3: Những nguồn lực tiềm ẩn là những khả năng, tài năng của bản thân mình chưa được khai phá triệt để, tối đa, ẩn mình, tuy nhiên, khi có một ngoại lực thích hợp tác động, những nguồn lực tiềm ẩn này sẽ phát huy những sức mạnh vốn có của nó một cách hiệu quả nhất.
Câu 4: Tùy theo ý kiến của bạn, về phía mình, mình chọn đồng ý nhé vì:
- Niềm tin là nền móng vững chắc cho mọi nỗ lực vượt qua khó khăn
- NIềm tin tiếp thêm sức mạnh cho bản thân
Nếu vẫn còn gì thắc mắc, bạn có thể nhắn lại để mình giải đáp thêm nhé! Chúc bạn học tốt nha!

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
View attachment 209942

Câu 4: Anh/Chị có đồng tình với quan điểm: Ngay khi ta chưa nhìn thấy bất cứ tín hiệu nào để biến những việc "không thể" thành "có thể", ngay cả khi mọi người đều cho rằng nó không thực tế hay nó chưa từng được thực hiện trước đó, nhưng với lòng tin vững chãi rằng điều gì cũng có thể xảy ra nếu ta tìm đúng điều kiện cho nó thì ta vẫn vươn tới thành công một cách ngoạn mục không? Vì sao?
Yang YeonCâu 1: Theo tác giả, ý chí là
Khi ta có ý muốn làm một việc gì đó và tin tưởng chắc chắn rằng khả năng của mình trước sau gì cũng làm được thì niềm tin ấy sẽ biến thành nguồn năng lượng mạnh mẽ thúc đẩy ta vượt qua mọi trở ngại.
Câu 2: Theo đoạn trích niềm tin chính là nền tảng để tạo dựng ý chí
Câu 3: Theo mình nghĩ nguồn lực tiềm ẩn là sức mạnh, là ý chí, là khả năng, là những cái trội, cái hay của bản thân con người mà chưa được khai phá, chưa được phát hiện cái hay, cái tài đó. Đó là sức mạnh sinh tồn chưa được phát hiện
=> Ngoài ra bạn cũng có thể tham khảo thêm:
TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
View attachment 209942

Câu 4: Anh/Chị có đồng tình với quan điểm: Ngay khi ta chưa nhìn thấy bất cứ tín hiệu nào để biến những việc "không thể" thành "có thể", ngay cả khi mọi người đều cho rằng nó không thực tế hay nó chưa từng được thực hiện trước đó, nhưng với lòng tin vững chãi rằng điều gì cũng có thể xảy ra nếu ta tìm đúng điều kiện cho nó thì ta vẫn vươn tớ i thành công một cách ngoạn mục không? Vì sao?
Yang Yeon
Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Văn. Ngoài các cách trên bạn có thể tham khảo cách làm này của mình nhé! Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Câu 1: Theo tác giả, ý chí là: Khi ta có ý muốn làm một việc gì đó và tin tưởng chắc chắn rằng khả năng của mình trước sau gì cũng làm được thì niềm tin ấy sẽ biến thành nguồn năng lượng mạnh mẽ thúc đẩy ta vượt qua mọi trở ngại.( Cái này bạn xem ở phần đầu đoạn trích nhé^^ )
Câu 2: Theo đoạn trích, nền tảng để tạo dựng ý chí là niềm tin ( Đoạn cho nên niềm tin chính là .... ý chí)
Câu 3: Những nguồn lực tiềm ẩn là những khả năng của bản thân chưa được khai phá triệt để. Nó vẫn luôn ẩn mình trong mỗi con ngườii. Nhưng khi có một yếu tố bên ngoài tác động sẽ bộc phát những điểm mạnh vốn có của nó một cách hiệu quả
Câu 4: Em không hoàn toàn đồng ý với quan điểm này vì:
- Niềm tin là nền móng vững chắc cho mọi nỗ lực vượt qua khó khăn. Nó tiếp thêm sức mạnh cho bản thân nhưng bên cạnh đó, nếu ta tìm đúng điều kiện nhưng điều kiện đó lại là những thứ vô bổ hay tệ nạn xã hội, những kẻ lang băm thì chắc chắn, niềm tin ở đây sẽ gây ra những hậu quả không đáng có và chắc chắn nó sẽ không đưa ta tới thành công một cách ngoạn mục.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.

Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: https://diendan.hocmai.vn/threads/t...c-mon-danh-cho-ban-hoan-toan-mien-phi.827998/

Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom