Văn Đoạn văn

ledoanphuonguyen

Học sinh tiến bộ
Thành viên
5 Tháng năm 2017
1,986
1,515
294
Đề bài : Viết đoạn văn (5 đến 7 câu) kể về buổi tối ở gia đình em
Bạn tham khảo nha
Hôm nay là ngày cuối tuần được nghỉ, em lại xách cặp để trở về cạnh cha, cạnh mẹ và người em trai thân thiết của mình. Ăn cơm xong, cả nhà đã cùng nhau quây quần bên bàn nước buổi tối. Gia đình em có bốn thành viên: cha mẹ, em và em trai của em. Cha mẹ của em là những con người hết sức tâm ly, lúc nào cũng yêu thương và lo lắng, chăm sóc cho em. Có những khi, em không ngoan nhưng mẹ chẳng bao giờ đánh em mà chỉ bảo cho em những điều hay, lẽ phải. điều đó làm cho em lại càng phải cố gắng thật nhiều để không phụ công ơn của cha mẹ. Buổi chiều, em cùng mẹ nấu cơm. Những mớ rau ngon lành được mẹ mua, lựa chọn một cách dễ dàng. Điều đó đã làm cho bữa cơm được chuẩn bị dễ dàng hơn. Lúc hai mẹ con nấu cơm thì bố và em trai của em đang cùng nhau chơi đá bóng trong vườn. trong bếp, là tiếng nói chuyện thủ thỉ của mẹ và em. Mẹ hỏi chuyện học hành, bài vở cho tới những chuyện bạn bè của những lứa tuổi mới lớn. những điều sâu kín ấy, em thường kể cho mẹ biết vì trong lòng em, mẹ không chỉ là mẹ, mẹ còn là người bạn, người chị luôn cho em những lời khuyên vào những lúc quan trọng nhất. trong bếp là thế, còn bên ngoài thì tiếng cười nói của bố và em trai vô cùng rôm rả. Tiếng nói chuyện vang vọng khắp cả khoảng sân nhỏ. Bố và em trai đang nhạn mình là những đội bóng của nước ngoài rồi cùng nhau thi đấu. những hình ảnh đo như hòa vào cùng với buổi chiều của cả gia đình. Chuẩn bị xong bữa cơm, gia đình em cùng nhau quây quẩn bên mâm cơm và lắng nghe chương trình thời sự đàng được phát sóng. Thình thoảng bố lại nói lên suy nghĩ của mình về những vấn đề thời sự nóng bỏng, về những cuộc chiến tranh. Em trai của em thì khác. Sự lựa chọn của em trai em toàn nghiêng về lĩnh vực thể thao với những pha đấu bóng đẹp mắt và cùng nhận xét với bố em xem đội nào sẽ là đội chiến thắng. còn lại mẹ và em. Với mẹ thì mẹ thường thỉnh thoảng mới nhận xét về tin tức của các nước còn phần lớn thời gian trong bữa cơm, mẹ thường tìm và gắp những phần thức ăn ngon nhất của cả ba bố con, mẹ còn hay nhắc nhở bố con tập trung vào ăn cơm chứ không chú ý vào xem nhiều quá, điều đó sẽ làm cho mình bị đâu dạ dày. Đó quả là một căn bệnh nguy hiểm và gây ảnh hưởng cho cuộc sống của mình rất nhiều.

ledoanphuonguyen

Học sinh tiến bộ
Thành viên
5 Tháng năm 2017
1,986
1,515
294
Hôm nay là ngày cuối tuần được nghỉ, em lại xách cặp để trở về cạnh cha, cạnh mẹ và người em trai thân thiết của mình. Ăn cơm xong, cả nhà đã cùng nhau quây quần bên bàn nước buổi tối.
Mẹ hỏi chuyện học hành, bài vở cho tới những chuyện bạn bè của những lứa tuổi mới lớn.
Thình thoảng bố lại nói lên suy nghĩ của mình về những vấn đề thời sự nóng bỏng, về những cuộc chiến tranh.
Mình nghĩ viết những câu này thôi :))

ctg357

Học sinh tiến bộ
Thành viên
21 Tháng năm 2017
899
648
154
21
Thái Bình
Vô hạn
Đề bài : Viết đoạn văn (5 đến 7 câu) kể về buổi tối ở gia đình em
Vôi tôi,khoảnh khắc hạnh puc nhất trong cuộc đời có lẽ là những giây phút bên cạnh gia đình,cùng nhau tâm sự,trò chuyện với nhau...vì vậy mà tôi luôn trân trọng mời buổi tối sau khi ăn cơm vì khi ấy mọi người trong gia đình đều trở về,cùng ngồi quây quần nói về chuyện xảy ra trong ngày,chuyện xung quanh và hỏi han nhau nữa.Cuộc đời của con người không quá dài cũng chẳng phải ngắn ,vì thế mà hãy sống cho trọn niềm hạnh phúc bên gia đình trước khi quá muộn.

anh thảo

Học bá thiên văn học
Thành viên
27 Tháng hai 2017
844
913
269
Hà Tĩnh
THCS Lê Văn Thiêm
Bạn tham khảo nhé :):):)
Mở bài:
Giới thiệu về buổi tối mà em kể lại.
Thân bài:
Mỗi người tùy vốn sống mà có những sự việc để kể lại. Điều quan trọng là lựa chọn được một chuỗi các sự việc, hành động có ý nghĩa trong gia đình để kể. Có thể kể theo trình tự xảy ra của các sự việc:
- Gia, đình sum họp: những người đi làm, học tập ở xa về nhà; không khí gia đình đầm ấm, vui vẻ,...
Các việc diễn ra trong tối thứ bảy: bữa cơm sum họp đầm ấm; quà của người đi xa về; mọi người chuyện trò về việc học hành, làm ăn,...
- Các hoạt động sau bữa ăn: xem truyền hình, thăm hỏi sức khoẻ, chào hỏi hàng xóm, láng giềng,...
Qua chuỗi sự việc đó phải làm nổi bật không khí, tính chất, ý nghĩa của buổi tối cuối tuần trong gia đình.
Kết bài:
Nêu cảm nghĩ của bản thân (buổi tối trong gia đình thật là. vui vẻ, đầm ấm; em mong muốn có nhiều buổi tối như thế này; ấn tượng này, sẽ theo em suốt đời,... ).
Nguồn: Sưu tầm :p:D:rolleyes:

Top Bottom