Văn mẫu 8 [Đoạn văn] Suy nghĩ về kết thúc truyện cô bé bán diêm.

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,868
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề bài: Viết đoạn văn nêu cảm nghĩ của em về kết thúc truyện "Cô bé bán diêm".
Bài làm
Tình thương, niềm tin con người và khát vọng những điều tốt đẹp nhất cho con người trong cõi lòng nhà văn thấm đẫm tinh thần nhân văn cao cả, cái chết của em bé mang sức tố cáo xã hội mạnh mẽ và phê phán lối sống ích kỉ, chỉ biết mình của thế giới. Trong một cuộc sống phải từng giây, từng phút vật lộn mưu sinh, em bé bán diêm đã phải từ giã những niềm vui được chơi đùa của con trẻ. Ngày mới lại bắt đầu, mặt trời lên, trong sáng mà chói chang trên bầu trời xanh thẳm, sự sống vẫn tiếp diễn, mọi người đón chào ngày mùng một đầu năm thì thì thi thể em bé nằm giữa những bao diêm hiện lên. Từ những dòng văn đầy chất lãng mạn kết hợp với ngôn từ như trĩu xuống, nhẹ nhàng mà thấm thía một âm điệu đau thương. Có buồn, có thương nhưng không bị lụy mà vẫn trong sáng và nồng ấm, đúng như ánh sáng của ngày đầu năm. Con người vô tình, lạnh lùng trước cái chết của em, không ai biết được những thứ kì diệu mà em đã thấy, chỉ duy nhất một người, ông đã cúi xuống nỗi đau của em bé bất hạnh rồi chắp bút kể cho ta câu chuyện này bằng tất cả tình yêu thương của mình đối với trẻ thơ và những người khốn khổ. Sự thực là em đã chết nhưng đây là một cái chết đẹp, thể xác chết nhưng linh hồn, khát vọng của em vẫn sống, sống trên đôi má hồng, đôi môi mỉm cười, sống trong cảnh tượng huy hoàng cùng bà đón chào năm mới.
Người viết: @Roses_are_rosie

Top Bottom