đố làm được tui ra kết quả rùi

M

minhtuyenhttv

trích mẫu thử rồi nhỏ các giọt vào trong các mẫu thử kia
có một mẫu thử khi nhỏ vào cho màu đỏ ở một dng dịch, d2 nhở vào là phenolphtalein và cái bị hồng đi là KOH
cho KOH vào 2 cái kia rồi tiếp tục cho phenolphtalein vào có một lọ cho màu hồng là KCl vì KCl ko tác dụng với KOH, cái kia ko chuyển màu vì KOH đã bị trung hòa

Z

znglinhz

Trích ra làm nhiều mẫu rồi lần lượt cho từng mãu tác dung với từng mẫu còn lại, có 1 mẫu khi cho nhỏ vào 1dd khác thì làm dd đó chuyển mầu đỏ=> dd dùng để nhỏ là phenolphtalein còn dd bị nhỏ là dd KOH. Cho KOH vừa tìm đ'c tác dụng với 2 dd còn lại sau đó đổ dd phenolphtalein vào 2 dd đó. DD nào chuyển thành màu đỏ thì đó là dd KCl ( vì dd KOH k tác dụng với dd KCl ) . Còn lại dd HCl
PT : KOH +HCl => KCl + H2O

H

hocsinhlop9a3

dùng quì tím để nhận biết nếu màu đỏ là axit màu xanh là bazơ ko đồi là muối còn lại là phenoltalein

H

hoangha_96

Bạn đaotacx à ko dùng chất hoá học nào khác ngoài KOH, KCl, HCl và phenolphtalein, vậy có dùng quỳ tím đc ko? Mà mình nghĩ nhỏ vào nhau ai biết cái nào là nhỏ và bị nhỏ như znglinhz nói.

M

minhtuyenhttv

Bạn đaotacx à ko dùng chất hoá học nào khác ngoài KOH, KCl, HCl và phenolphtalein, vậy có dùng quỳ tím đc ko? Mà mình nghĩ nhỏ vào nhau ai biết cái nào là nhỏ và bị nhỏ như znglinhz nói.

cái này thì cũng đơn giản thôi bạn, chỉ cần lấy cái dugn dịch bị chuyển màu hồng cho PƯ' típ là được ( mà bài này tui làm đầu tiên mừ, sao lại là znglinhz nhỉ :D)
ko dùng thuốc thử nào tức là ko được xài cái gì hết á, chỉ dùng những cái trong tiến hành thí nghiệm phân biệt mình thu được thôi nhé

V

vanhieu83_nd

Minh nghi ban Zinglinhz lam dung do fffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffffff

K

kira_l

@};-@};-@};-Không dùng thêm chất nào khác hãy nêu phương pháp hóa học nhận biết các chất:
KOH, HCl, KCl và phenolphtalein

làm đúng thanks tớ phát nhá :">

trisch ra thành nhiều mẫu thử

Khi cho các mẫu thử tác dụng với nhau

- có 1 mẫu thử có dung dịch chuyển màu từ ko màu -> hồng

dung dịch nhỏ vào là phenol , dung dịch hồng đi là KOH

sau đó đổ dung dịch chuyển màu đó vào 2 mẫu thử

- Làm mất màu hồng chuyển thành ko màu là HCl

- ko làm mất màu hồng là KCl

D

daotac9x

Bạn trả lời thế là sai rùi
theo lý thuyết thì nói dd bazơ là dd phênolphtalêin không màu thành màu hồng chứ không phải KOH chuyển màu đâu

N

nguyenthuhuong0808

Bạn trả lời thế là sai rùi
theo lý thuyết thì nói dd bazơ là dd phênolphtalêin không màu thành màu hồng chứ không phải KOH chuyển màu đâu
bnaj ý ko sai đâu.
trình bày bài nhận biết là thế
vì nhỏ phenolphtalein vào thì dung dịch nào hông đi tức là dung dịch KOH

M

minhtuyenhttv

thế nếu nhỏ KOH vào phenol thì sao nhi? mình cũng làm giống mí bạn nay( bên trên ây) nhưng mà thắc mắc chỗ kia

N

nguyenthuhuong0808

thế nếu nhỏ KOH vào phenol thì sao nhi? mình cũng làm giống mí bạn nay( bên trên ây) nhưng mà thắc mắc chỗ kia
nếu nhỏ KOH vào phenolphtalein ( giấy chỉ thị) thì giấy chỉ thị chuyển màu hồng
còn khi nhỏ phenolphtalein ( chất) vào dung dịch thì dung dịch chuyển sang màu hồng
vì thực ra bản chất của cái này là có phản ứng xảy ra. trình độ chúng ta chưa đủ để hiểu

K

khoaa7_iuhoc

phenolphtalein nhận được NaOH
cho cho lọ vừa nhận vào 2 lọ kia.
lọ làm mất màu của phenoltalein là lọ HCL ( tại nó là axit )
nhận lọ KCl còn lại.

-> bài nì đơn giản

Top Bottom