Vật lí 7 Định luật truyền thẳng của ánh sáng

Bé Thỏ

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng tư 2019
51
159
71
17
Thanh Hóa
THCS Thị Trấn NL
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bài 1:Em hãy vận dụng định luật truyền thẳng của ánh sáng để tìm ra 1 cách đơn giản kiểm tra mép chiếc thước kẻ của em có thẳng không?
Bài 2:Trên 1 bãi đất trống,người ta muốn xây 1 bức tường từ điểm A đến điểm B.Em hãy tìm một cách đơn giản để vẽ đường thẳng AB trên bãi đất đó.(Hai điểm A và B cách xa nhau và không có sợi dây nào đủ dài để căng ra được từ A đến B.)
Cả nhà giúp mk với:):)

• Like
Reactions: Tín Phạm

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Bài 1:Em hãy vận dụng định luật truyền thẳng của ánh sáng để tìm ra 1 cách đơn giản kiểm tra mép chiếc thước kẻ của em có thẳng không?
Bài 2:Trên 1 bãi đất trống,người ta muốn xây 1 bức tường từ điểm A đến điểm B.Em hãy tìm một cách đơn giản để vẽ đường thẳng AB trên bãi đất đó.(Hai điểm A và B cách xa nhau và không có sợi dây nào đủ dài để căng ra được từ A đến B.)
Bài 1: Đặt thước ngang tầm với mắt bạn và ngăm, nếu bạn nhìn thấy đầu thước bên kia nghĩa là không thẳng, còn không nhìn thấy nghĩa là thẳng
Tớ chỉ chắc câu 1 thôi, câu 2 tớ nghĩ là thế này:
Dùng một đèn laser chiếu là là mặt đất từ điểm A tới điểm B rồi dựa theo tia sáng đó ta có 1 đường thẳng từ A đến B

Tín Phạm

Học sinh tiến bộ
Thành viên
15 Tháng mười một 2018
449
1,696
161
Quảng Ngãi
Thcs Hành Thuận
1. Nhắm 1 mắt lại và đặt thước kẻ trước mắt kia sao cho em có thể nhìn dọc theo mép thước. Nếu em nhìn thấy 1 đường thẳng đều đặn thì mép thước thẳng. Nếu em nhìn thấy 1 đường uốn lượn thì mép thước cong
Minh họa:
2. Cắm 2 cái cột thẳng đứng cố định tại A và B. Cắm 1 cái cột di động tại A1. Đặt mắt tại M và điều chỉnh vị trí của cột di động sao cho mắt tại M thấy cột tại A che lấp cả cột tại A1 và B. Khi đó 3 điểm này nằm trên 1 đường thẳng. Vẽ đoạn AA1 trên mặt đất
Tiếp tục làm như vậy đối với điểm A2. Các điểm A, A1, A2, B cùng nằm trên 1 đường thẳng. Vẽ đoạn thẳng A1A2 trên mặt đất.
Cứ tiếp tục như thế cho tớ khi đoạn thẳng cuối cùng tận cùng tại B. Các đoạn ta đã vẽ trên mặt đất tạo thành đường thẳng nối AB

Minh họa:

Bé Thỏ

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng tư 2019
51
159
71
17
Thanh Hóa
THCS Thị Trấn NL
Bài 1: Đặt thước ngang tầm với mắt bạn và ngăm, nếu bạn nhìn thấy đầu thước bên kia nghĩa là không thẳng, còn không nhìn thấy nghĩa là thẳng
Tớ chỉ chắc câu 1 thôi, câu 2 tớ nghĩ là thế này:
Dùng một đèn laser chiếu là là mặt đất từ điểm A tới điểm B rồi dựa theo tia sáng đó ta có 1 đường thẳng từ A đến B
cũng có thể nhưng em thấy của @Tín Phạm sẽ hay hơn ạ.:)

Top Bottom