Toán 9 Định lí Fermat cuối cùng cho trường hợp mũ 3

J

james_bond_danny47

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Fermat lỗi lạc có nhìu định lí số học trong đó có định lí nổi tiếng ảnh hưởng đến sự phtriển cuả đại số trong 100 năn sau. Đó là chứng minh:phương trình
[TEX]{x}^{n}+{y}^{n}={z}^{n}[/TEX] không tồn tại nghiệm nguyên x,y,z thoã mãn. Mình nghĩ cái này hơi quá với cấp 2, nên mang lên diễn đàn cũng hơi "quá ĐÁng". Nhưng nhà toán học Euler đã chứng minh được với trường hợp mũ 3. Mình nghĩ cái này cũng phù hợp với cấp 2. Vây có bạn nào bít không. Post lên cho moị người cùng xem nha. Và mấy anh chị cấp 3 có ý kiến nào hay về cái này thì cứ post lên thoải mái, có gì mấy em cấp 2 ghi nhận lại ròi học sau cũng được. Thanks nhìu nha

• Like
Reactions: vangiang124
J

james_bond_danny47

Fermat nổi tiếng với nhiều định lí...làm các nhà khoa học phải đau đầu suy nghĩ...và đưa ra kết luận...:)) không cần nói ai cũng biết.
Không biết tài liệu này có thể giúp ích bạn chăng
http://www.cdspnhatrang.edu.vn/khoatunhien/kyyeu_khoahoc2010/7N_Chinh.pdf
Hi vọng bạn sẽ trở thành 1 nhà toán học trong tương lai! :D
Huhu,, máy mình không download được mấy cái này về maý. Máy mình bị hư nặng lắm. Mà định lí Fermat có rất nhìu người giải được nhưng chỉ một ngươì giải đúng: Andrew J.Wiles bằng rất nhìu phuơng pháp phức tạp. Có bạn nào bít trang web có lời giải đó không. Post lên cho moị người cùng tham khảo nha.

E

einsteinthat

bài toán của anh nè :
gpt nghiệm nguyên
[tex]a^n+b^n=c^n[/tex] với n là số hữu tỉ(còn số thực thì quá khó)

E

einsteinthat

em thử áp dụng định lý lớn fecma để giải xem thế nào.Dù không đi đến đáp án thì cũng sẽ giúp em tìm ra nhiều điều thú vị

J

james_bond_danny47

em thử áp dụng định lý lớn fecma để giải xem thế nào.Dù không đi đến đáp án thì cũng sẽ giúp em tìm ra nhiều điều thú vị

uả anh ơi ,dịnh lí lớn Fermat là gì vậy, quên ruì
Mà yêu câù chính cuả topic này là :"Chứng minh định lí Fermat cuối cùng cho trường hợp mũ 3 mà" anh làm được thì post lên nha, em mang ơn anh cả đời luôn đó

E

einsteinthat

định lí lớn féc ma chính là phương trình[tex] a^n+b^n=c^n[/tex] không có nghiệm nguyên với n>=3(n thuộc N)
hì anh chưa làm được TH nhỏ nào cả?

J

james_bond_danny47

định lí lớn féc ma chính là phương trình[tex] a^n+b^n=c^n[/tex] không có nghiệm nguyên với n>=3(n thuộc N)
hì anh chưa làm được TH nhỏ nào cả?

em nghĩ ta không thể xem cái này là định lí được, ngưòi chứng minh được nó như Galoa hay Andrew J.Wiles tới nay ta cũng chỉ biết những thông tin rời rạc về họ, hình như chưa ai khẳng định nó đúng 100%, nên không thể xem là đinh lí. em nghĩ vậy

E

einsteinthat

em lên mạng xem thêm thông tin đi
vào năm anh sinh 1993 ông ấy tuyên bố giải được nhưng sau đó có sai sót
năm 1994 hoàn thành lời giải
và 1995 thì được mọi người công nhận
cho đến nay chưa có ai tìm ra lỗi sai cho CM của ông
bài giải của ông sử dụng mọi tinh hoa của toán học cao cấp
chúng ta chỉ học sơ cấp nên không hiểu

J

james_bond_danny47

em lên mạng xem thêm thông tin đi
vào năm anh sinh 1993 ông ấy tuyên bố giải được nhưng sau đó có sai sót
năm 1994 hoàn thành lời giải
và 1995 thì được mọi người công nhận
cho đến nay chưa có ai tìm ra lỗi sai cho CM của ông
bài giải của ông sử dụng mọi tinh hoa của toán học cao cấp
chúng ta chỉ học sơ cấp nên không hiểu

anh nói ai vậy Galoa hay Andrew J.wiles. cÓ Phải anh đang nói ông Andrew J.wiles phải không? ông âý là giảng viên dạy toán dạy một đa05i học dang tiếng ở USA.Cái này trong "Sự kì diệu cuả toán học" có nói tới. Anh có cuốn sách này không?

Nguyễn Thị Huyền Diệu

Học sinh
Thành viên
23 Tháng mười hai 2021
65
73
36
33
Đài Bắc
Hà Nội
Fermat lỗi lạc có nhìu định lí số học trong đó có định lí nổi tiếng ảnh hưởng đến sự phtriển cuả đại số trong 100 năn sau. Đó là chứng minh:phương trình
[TEX]{x}^{n}+{y}^{n}={z}^{n}[/TEX] không tồn tại nghiệm nguyên x,y,z thoã mãn. Mình nghĩ cái này hơi quá với cấp 2, nên mang lên diễn đàn cũng hơi "quá ĐÁng". Nhưng nhà toán học Euler đã chứng minh được với trường hợp mũ 3. Mình nghĩ cái này cũng phù hợp với cấp 2. Vây có bạn nào bít không. Post lên cho moị người cùng xem nha. Và mấy anh chị cấp 3 có ý kiến nào hay về cái này thì cứ post lên thoải mái, có gì mấy em cấp 2 ghi nhận lại ròi học sau cũng được. Thanks nhìu nha
Lời giải đây bạn nhé ! Ảnh chụp màn hình (231).png

• Like
Reactions: rhsiwismksi2007
Top Bottom