điều kiện cần và điều kiện đủ

N

nguyendinhst

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

các thầy giúp em xác định đâu là đk cần đâu là đk đủ trong câu này với: " hình chữ nhật có hai cạnh liên tiếp bang nhau là hình vuông"
theo em câu này là mệnh đề tương đương nên "hình chữ nhật có hai cạnh liên tiếp bằng nhau"vừa là đk cần cũng vừa là đk đủ tương tự "hình vuông" cũng vừa là đk cần vừa là đk đủ đúng không ạ.
Nhưng thầy em bắt xác định đâu là đk cần, đk đủ rồi viết lại mệnh đề trên bằng cách sử dụng khái niệm đk cần, đk đủ, và theo em câu này phải là viết lại mệnh đề trên bằng khái niệm "điều kiện cần và đủ" mới chính xác có phải ko ạ, hay là em đã hiểu sai mong các thầy giải thích giúp em!

N

nguyendacchi6761

Theo minh, de keu xac dinh dieu kien va du thi ban nen lam theo de chu dung cho menh de tuong duong vao. Neu de co dang nhu : "Su dung thuat ngu DIEU KIEN CAN VA DU de phat bieu dinh ly........" thi minh moi dung.

N

nguyendacchi6761

nhưng nói hình vuông là điều kiện cần để hình chữ nhật có hai cạnh liên tiếp bang nhau thì đâu chính xác
Huum. Cai nay minh chi xet dau la dk can va du thoi chu dau can xet tinh dung sai cua no. :). Voi lai luc nao P\RightarrowQ dung thi Q\RightarrowP co the dung cung co the sai. Ban hieu chu:cool:. Cung nhu thit heo quay lay tu con heo(Đ) nhung con heo dau co lay tu thit heo quay dau!

Last edited by a moderator:
Top Bottom