Điều chế-Khó

M

minhtuyenhttv

ko biết bạn có nhầm ko nhưng mà nếu tác dụng vs axit HCl mà SP ko phải là các chất đó thì cũng hơi lạ tại HCl ko phải là một axit đặc biệt hưm`, để suy nghĩ ^^

C

cyberchem

@minhtuyet: đề bài yêu cầu điều chế 6 chấy khí, 5 chất cấm thì dễ rùi nên tui mới đố khí thứ 6 chứ.
@số lằng nhằng: bạn có thể nói rõ hơn hok, viét pt p/Ư

L

lucmachthankiem

Xác định các chất A1 và A2 dưới đây:
A1 + HCl ---> A1Cl + A2
Chú ý:
-A2 là chất khí.
-A2 không được phép là CO2, SO2, H2, Cl2, H2S.
Ko có phản ứng này. nếu có thì chỉ có A1 là kim loại vì nó tạo muối sau pư. nếu là bazo thì nó sẽ ko có nguyên cả A1 trong muối rồi.

7

765432

Al4C3 + 12HCl -----> 4AlCl3 + 3CH4.
Ko biết có đúng ko. TRong SGK Hóa học 11 trang 146 có pư điều chế CH4 là lấy Al4C3 pư với H2O. Mà HCl tính axit mạnh hơn H2O chắc là có pư. Trong Sách bài tập hóa học 12 bài 6.66 cũng có nhắc đến pư này nhưng mà giải ko viết PTHH

L

lucmachthankiem

A1 + HCl ---> A1Cl + A2
Nhìn qua đã biết là sai với lại ít nhất nó cũng pư với nước nữa nên như vậy sẽ rất chi là nhiều.

M

minhtuyenhttv

Ko biết có đúng ko. TRong SGK Hóa học 11 trang 146 có pư điều chế CH4 là lấy Al4C3 pư với H2O. Mà HCl tính axit mạnh hơn H2O chắc là có pư. Trong Sách bài tập hóa học 12 bài 6.66 cũng có nhắc đến pư này nhưng mà giải ko viết PTHH

tra từ điển phản ứng mỏi mắt cũng chả thấy cái PƯ' này, hóa ra là từ PƯ' vs H2O mà phiên ra, chế mất roài, hình nhu ko có PƯ' này thì phải mà nữa: H2O có pahir axit đâu mà ss vs HCl?

7

765432

Hix. Thì mình chỉ bảo mình đoán thôi mà.
Mình nghĩ trong dd thì Al4C3 pư với H2O thì tạo ra CH4 vs Al(OH)3 sau đó Al(OH)3 pư vs HCl tạo ra AlCl3 và trả lại H2O

L

lucmachthankiem

Bài này ko có phản ứng nào phù hợp cả. Làm j phải nghĩ nữa cho mất thời gian.

A

anline1234

Theo mình là thế này có đúng không nha! Nếu đúng thì thank cho xứng đáng đó!
NH4 + HCl -> NH4Cl + NH3

L

lucmachthankiem

NH4 không phải là một hợp chất , nó có hóa tri là 1+, nó như một kim loại nhưng no không tồn tại độc lập chi ở dạng hơp chất bazơ hay muối như (NH4)2SO4 , NH4NO3

7

765432

Mà pư giữa Al4C3 và HCl chắc chắn xảy ra. Trong Sách bài tập Hóa 12 bài 6.66 có cho Al và Al4C3 vào thì pư tạo ra hỗn hợp khí và số mol khí lớn hơn số mol H2 do Al pư HCl sinh ra.

7

765432

CaC_2 + 2HCl = CaCl_2 + C_2H_2

Đúng chứ

............

Cái này cũng suy ra từ pư CaC2 + H2O như mình.
NHưng mình vẫn tin là đúng vì nếu Al4C3( Hoặc CaC2) ko pư trực tiếp vs HCl thì sẽ pư với H2O Tạo ra Al(OH)3 ( hoặc Ca(OH)2 ) và khí CH4 ( hoặc C2H2) sau đó mới pư với HCl.

7

765432

A1Cl tức là A1 hóa trị 1. Bài này vớ va vớ vẩn................

A1 là chất A1 chứ ko phải Hoá trị 1 chứ

Top Bottom