Vật lí 11 Điện trường

Dưa Om Mắm

Học sinh
Thành viên
31 Tháng bảy 2022
9
11
31
17
Vĩnh Phúc
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1. Tổng độ lớn điện tích của một hệ cô lập là đại lượng bảo toàn đúng hay sai ? Vì sao ?

2. Thanh nhựa không dẫn điện vì bên trong nó không có electron đúng hay sai ? Vì sao ?

3. Hướng của vecto phụ thuộc vào dấu của điện tích thử đúng hay sai ? Vì sao ?

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn

1. Tổng độ lớn điện tích của một hệ cô lập là đại lượng bảo toàn đúng hay sai ? Vì sao ?

2. Thanh nhựa không dẫn điện vì bên trong nó không có electron đúng hay sai ? Vì sao ?

3. Hướng của vecto phụ thuộc vào dấu của điện tích thử đúng hay sai ? Vì sao ?

Dưa Om Mắm1. Đúng. Theo định luật bảo toàn điện tích thì trong một hệ cô lập về điện tổng đại số các điện tích là không đổi.
2. Sai. Thực ra, trong nhựa có mật độ electron tự do ít, mà ít thì dòng electron khó dịch chuyển nên dòng điện khó chảy qua [imath]\Rightarrow[/imath] chất dẫn điện
3. đề chưa rõ lắm nhé, "hướng của vecto"? là vecto nào bạn nhỉ?

Chúc bạn học tốt
Tham khảo thêm tại Kiến thức Vật lí cơ bản 11

• Like
Reactions: Dưa Om Mắm

Dưa Om Mắm

Học sinh
Thành viên
31 Tháng bảy 2022
9
11
31
17
Vĩnh Phúc
1. Đúng. Theo định luật bảo toàn điện tích thì trong một hệ cô lập về điện tổng đại số các điện tích là không đổi.
2. Sai. Thực ra, trong nhựa có mật độ electron tự do ít, mà ít thì dòng electron khó dịch chuyển nên dòng điện khó chảy qua [imath]\Rightarrow[/imath] chất dẫn điện
3. đề chưa rõ lắm nhé, "hướng của vecto"? là vecto nào bạn nhỉ?

Chúc bạn học tốt
Tham khảo thêm tại Kiến thức Vật lí cơ bản 11
Tên để làm gìEm xin lỗi em ghi thiếu đề ạ
Câu 3 là "hướng của vecto cường độ điện trường" ạ

• Like
Reactions: newt21

newt21

Cựu TMod Vật lí
Thành viên
17 Tháng tư 2022
592
1
509
126
Hà Nội
Em xin lỗi em ghi thiếu đề ạ
Câu 3 là "hướng của vecto cường độ điện trường" ạ
Dưa Om MắmSai vì Vectơ cường độ điện trường của một điện tích Q gây tại một điểm M nào đó chỉ phụ thuộc vào bản thân điện tích Q (dấu và độ lớn) và vị trí điểm M mà không phụ thuộc vào điện tích thử đặt tại điểm M.

• Love
Reactions: Tên để làm gì
Top Bottom