Điện phân _lần 1

T

thanhgenin

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Điện phân dung dịch chứa CuSO4 và NaCl với số mol nCuSO4 < 1/2nNaCl, dung dịch có chứa vài giọt quì. Điện phân với điện cực trơ. Màu của dung dịch sẽ biến đổi như thế nào trong quá trình điện phân?
Câu trả lời của bạn:
A. Hồng sang xanh.
B. Tím sang xanh.
C. Xanh sang hồng.
D. Tím sang hồng.

Tại sao lại từ hồng sang xanh nhỉ. Sang xanh thì đúng rồi nhưng tại sao lại là từ hồng chuyển sang.
Không nhìn vào đáp án, các bạn giải thích mình với

N

nhoc_maruko9x

Điện phân dung dịch chứa CuSO4 và NaCl với số mol nCuSO4 < 1/2nNaCl, dung dịch có chứa vài giọt quì. Điện phân với điện cực trơ. Màu của dung dịch sẽ biến đổi như thế nào trong quá trình điện phân?
Câu trả lời của bạn:
A. Hồng sang xanh.
B. Tím sang xanh.
C. Xanh sang hồng.
D. Tím sang hồng.

Tại sao lại từ hồng sang xanh nhỉ. Sang xanh thì đúng rồi nhưng tại sao lại là từ hồng chuyển sang.
Không nhìn vào đáp án, các bạn giải thích mình với
Không nhìn vào đáp án là sao :| Thế bạn cho đáp án làm gì? Chẳng lẽ ai cũng mù hết à T____T

Chuyển từ hồng sang xanh là vì câu hỏi là hỏi * trong suốt quá trình điện phân* chứ không phải là điện phân xong rồi mới cho quỳ vào. Trong quá trình điện phân thì muối đồng điện phân trước và tạo axit, sau đó mới đến lượt NaCl điện phân tạo bazo.

T

thanhgenin

Không có ý đó , vì muốn nó khách quan thôi nhưng [TEX]SO_4-[/TEX] đâu có bị điện phân đâu. Sao tạo axit được??
:-SS:-SS:-SS :-SS:-SS:-SS

P

pecunpuppy

khi điên phân điên cực trơ NaCl điên phân tạo H2 và Cl2 Mà khi đó ở trong môi trường dung dich với nồng độ HCl thấp nên dung dịch chuyển màu hồng còn có màu xanh llaf do dung dịch muối đông.
theo mình là như thế. mình cũng chỉ góp ý thôi

T

thanhgenin

Đó là điện phân nóng chảy chứ trong dung dịch thì đâu như thế. Hay là khí Cl2 nhỉ?
Ai cho mình cái giải thích được không?

T

thocon_hn

Theo mình nghi là nó liên quan đến pu thủy phân muối cái này mình cũng ngu kinh

Top Bottom