Vật lí 7 điện học

hoangngan8a3@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
7 Tháng năm 2020
6
1
6
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

a) vẽ sơ đồ mạch điện gòm 2 chiếc pin mắc liên tiếp, một khóa K mở và một bóng đèn
b)quy ước chiều dòng điện trong sơ đồ khi K đóng. Nếu đổi cực của pin thì đèn có sáng không? Vì sao?
giúp em câu b với ạ em không biết giải thích như thế nào ạ. em cảm ơn nhìu ạ

Pyrit

Cựu Mod Vật Lí
Thành viên
27 Tháng hai 2017
2,140
4,211
644
18
Cần Thơ
THPT Chuyên Lý Tự Trọng
Nếu đổi cực của pin thì đèn vẫn sáng nha em, bởi vì bóng đèn không quy ước chiều dương hay âm.

• Like
Reactions: Hồng Vânn

Hồng Vânn

Học sinh gương mẫu
Thành viên
8 Tháng mười một 2018
1,148
3,415
441
Thanh Hóa
Sao Hoả
Nếu đổi cực của pin thì đèn vẫn sáng nha em, bởi vì bóng đèn không quy ước chiều dương hay âm.
Cho mình hỏi chút, bóng đèn không phân biệt cực dương âm nhưng mà mình thấy trên pin hai đầu pin khác nhau thì vẫn đổi cực được mà đèn sáng sao?

• Like
Reactions: ~ Su Nấm ~

Doanbaongan

Học sinh
Thành viên
19 Tháng tư 2020
84
111
21
Hà Nội
THCS Cổ Nhuế
a) vẽ sơ đồ mạch điện gòm 2 chiếc pin mắc liên tiếp, một khóa K mở và một bóng đèn
b)quy ước chiều dòng điện trong sơ đồ khi K đóng. Nếu đổi cực của pin thì đèn có sáng không? Vì sao?
giúp em câu b với ạ em không biết giải thích như thế nào ạ. em cảm ơn nhìu ạ
-Chiều dòng điện đi từ cực dương qua các thiết bị điện tới cực âm của nguồn điện
-Đèn có sáng. Vì bóng đèn không quy ước chiều dòng điện

Last edited:

Pyrit

Cựu Mod Vật Lí
Thành viên
27 Tháng hai 2017
2,140
4,211
644
18
Cần Thơ
THPT Chuyên Lý Tự Trọng
Cho mình hỏi chút, bóng đèn không phân biệt cực dương âm nhưng mà mình thấy trên pin hai đầu pin khác nhau thì vẫn đổi cực được mà đèn sáng sao?
Theo tớ nghĩ thì đổi cực ở đây là đổi 2 cực cắm vào 2 dây, ví dụ như dây trái là cực dương và dây phải đang cắm vào cực âm thì chỉ cần xoay cục pin lại là đổi cực

Pyrit

Cựu Mod Vật Lí
Thành viên
27 Tháng hai 2017
2,140
4,211
644
18
Cần Thơ
THPT Chuyên Lý Tự Trọng
Nhưng pin là dòng điện 1 chiều mà, nếu là điều khiển thì cắm sai cực điều khiển không chạy đâu
Theo bạn thì đổi cực là gì nhỉ? ở đây có thể bỏ qua phần điều khiến đi, nếu như bóng đèn có quy ước chiều âm và dương thì pin cũng sẽ phải lắp đúng theo chiều dòng điện, dòng điện sẽ chảy ra từ cực dương và đi qua cực dương của bóng đèn, sau đó đi ra cực âm của bóng đèn rồi quay trở về chiều âm, nếu xoay pin lại thì đèn sẽ không sáng

• Like
Reactions: Hồng Vânn

Doanbaongan

Học sinh
Thành viên
19 Tháng tư 2020
84
111
21
Hà Nội
THCS Cổ Nhuế
Theo bạn thì đổi cực là gì nhỉ? ở đây có thể bỏ qua phần điều khiến đi, nếu như bóng đèn có quy ước chiều âm và dương thì pin cũng sẽ phải lắp đúng theo chiều dòng điện, dòng điện sẽ chảy ra từ cực dương và đi qua cực dương của bóng đèn, sau đó đi ra cực âm của bóng đèn rồi quay trở về chiều âm, nếu xoay pin lại thì đèn sẽ không sáng
Theo mình đổi cực là đổi từ âm sang dương( xoay chiều pin)
Ờ đúng rồi nếu bóng đèn có quy ước chiều dòng điện thì xoay pin lại đèn sẽ không sáng

• Like
Reactions: Pyrit

Hồng Vânn

Học sinh gương mẫu
Thành viên
8 Tháng mười một 2018
1,148
3,415
441
Thanh Hóa
Sao Hoả
Nôm na là miễn có dòng.điện chạy qua bóng đèn là sáng vì bóng đèn ko quy định cực âm dương nên đổi cực pin là chỉ đổi chiều dòng điện?

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,921
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
đèn không sáng được, vì lúc đó công tắc vẫn mở ........................................................................................................
đề cho là khi K đóng nha bạn

Top Bottom