Vật lí [Điện học 7] Trao đổi, thảo luận về điện học

0

0872

Giới thiệu một chút về mini game này :D

Mini game này rất quen thuộc: "Tìm đường thoát ra khỏi mê cung" :D Luật chơi sẽ được phổ biến khi trò chơi bắt đầu ;))

Giải thưởng: Mỗi lần trả lời đúng đc 5tks. Cuối tháng mình sẽ tổng kết. Bạn có số tks nhiều nhất sẽ được set title: "Tôi yêu Vật Lý" (chỉ 1 bạn thôi nhé ;) )

5p nữa sẽ đến 8h, sẵn sàng chưa? ;)

0

0872

5
.
.
.
.
.
.
.
.
.
4
.
.
.
.
.
.
.
.
.
3
.
.
.
.
.
.
.
.
.
2
.
.
.
.
.
.
.
.
.
1
.
.
.
.
.
.
.
.
.

Bắt đầu nào ;)

0

0872

1. Nêu các tác dụng của dòng điện, lấy ứng dụng thực tế cho mỗi tác dụng
6. Khi bếp điện hoạt động, dâu dẫn điện nối từ nguồn điện đếp bếp điện có nóng lên không? Dây dẫn này và mặt bếp điện có nóng lên như nhau không?
7. Đưa một đầu cuộn dây lại gần các đinh sắt, các mẫu dây đồng. Quan sát xem hiện tượng gì xảy ra khi công tắc đóng và công tắc mở
8. Muốn mạ vàng một chiếc vỏ đồng hồ, người ta dựa vào tác dụng gì của dòng điện?
9. Khi có dòng điện chạy qua 1 bóng đèn điện, bóng đèn sẽ phát sáng đồng thời nóng lên. Như vậy, có 2 tác dụng dòng điện phát huy cùng 1 lúc. Hỏi tác dụng nào trong 2 tác dụng trên quan trong hơn? Vì sao?
4. Thắp sáng đèn điốt phát quang nối hai đầu dây của đèn vào hai cực của nguồn điện thường dùng. Đèn có sáng hay không ?
5. Đèn sáng do hai đầu dây đèn nóng sáng hay do vùng chất khí ở giữa hai đầu dây này phát sáng ?

H

haibucdungnhan

1.tác dụng sinh lí
vd:làm chết người
tác dụng hóa học
vd:làm cơ sở của việc mạ đồng, mạ vàng,......
tác dụng từ
vd:làm nam châm điện
tác dụng phát sáng
vd:dòng điện làm sáng bóng dèn
tác dụng nhiệt
vd:làm nc sôi khi nấu nc bằng ấm điện

0

0872

Câu 1, 4, 5 như trên nhé :p

2: Hãy tìm hiểu về chiếc đèn ống (loại 1, 2m hay đèn 6 tấc) và cho biết hđộng của loại đèn này có gì khác so vs loại đèn tròn?

3. Hãy quan sát bóng đèn bút thử điện phát sáng khi ta dùng bút cắm vào 1 lỗ của ổ điện. Cho biết hiện tượng gì sẽ xảy ra? Dây kim loại trong bóng đèn nóng đỏ phát sáng hay khi có dòng điện chạy qua chất khí trong bóng đèn bị kích thích phát sáng?

H

haibucdungnhan

6.có,mặt bàn là có khả năng nóng lên trên nhiệt độ nóng chảy của dây dẫn mà nếu dây dẫn tới nhiệt độ đó thì sẽ nóng chảy
7.khi công tắc
mở:ko có gj xảy ra
đóng:các đinh sắt nhỏ bị hút về phía dầu cuộn dây còn các dây đồng thì ko
8.tác dụng hóa học
9.tác dụng phát sáng là hơn cả vì nó là công dụng chính của bóng đèn còn tác dụng nhiệt ko có gj cả nếu nóng quá mức thì sẽ làm cháy dây tóc bóng đèn
4.nếu lắp đúng chiều(+với+,-với-) thì đèn sẽ sáng
5.vùng chất khí của 2 đầu dây đèn phát sáng

H

haibucdungnhan

con đg 2
câu 1,4,5 mình trả lời rồi
câu2. đèn tròn:
7 đến 8 phần trăm năng lượng biến thành ánh sáng thấy đc,90 phần trăm biến thành năng lượng vô ích cho nên rất lãng phí điện.
đèn ống:đc tráng 1 lớp huỳnh quang trên ống, trong đó có 1 số khí agôn và hơi nc thủy ngân.Khi dòng điện đi qua chất khí này sẽ phát ra tia tử ngoại ko nhìn thấy, nhưng tia tử ngoại này lại chiếu vào chất huỳnh quang làm cho nó phát sáng, nen nhiệt độ chỉ vào 40 đến 50 phần trăm đỡ tốn điện sáng gấp 4 lần và bền gấp 7 đến 10 lần bóng đèn thường.
câu3.bóng đèn sẽ sáng vì dòng điện chạy qua chất khí trong bóng đèn bị kích thích phát sáng.

H

haibucdungnhan

con đg 2
câu 1,4,5 mình trả lời rồi
câu2. đèn tròn:
7 đến 8 phần trăm năng lượng biến thành ánh sáng thấy đc,90 phần trăm biến thành năng lượng vô ích cho nên rất lãng phí điện.
đèn ống:đc tráng 1 lớp huỳnh quang trên ống, trong đó có 1 số khí agôn và hơi nc thủy ngân.Khi dòng điện đi qua chất khí này sẽ phát ra tia tử ngoại ko nhìn thấy, nhưng tia tử ngoại này lại chiếu vào chất huỳnh quang làm cho nó phát sáng, nen nhiệt độ chỉ vào 40 đến 50 phần trăm đỡ tốn điện sáng gấp 4 lần và bền gấp 7 đến 10 lần bóng đèn thường.

H

haibucdungnhan

câu3.bóng đèn sẽ sáng vì dòng điện chạy qua chất khí trong bóng đèn bị kích thích phát sáng.
:khi (47)::khi (88):đã thấm mệt rồi,tối mai sẽ tham gia tiếp:)|bạn xác nhận đi chớ đúng hay là sai

Last edited by a moderator:
0

0872

Vì một số lý do nên mini game thứ 6 sẽ tổ chức vào 9h nhé :(
Thành thật xin lỗi các bạn :(

H

haibucdungnhan

:khi (133):dạo này 0782 xin nghỉ ko post bài lên được và nhờ mình giúp, vì kiến thức mình còn ít nên chỉ post mấy câu hỏi dễ thôi nhé:khi (133):
mình sẽ post bài vào cuối tuần(từ thứ 6 đến chủ nhật thôi nhé)
nếu bạn nào trả lời đúng mình sẽ thanks còn ko biết mình trả lời thì thank giùm mình nha

H

haibucdungnhan

giải thích tại sao ko thể dùng dây niken làm dây bếp điện, bàn ủi, mỏ hàn điện, nhưng lại có thể dùng làm dây của ấm nước điện

H

haibucdungnhan

ko ai biết trả lời sao,ko biết trả lời thì mình giải cho,gợi ý dây niken có nhiệt độ nóng chảy là 200 độ c

P

pro3182001

1. Nêu các tác dụng của dòng điện, lấy ứng dụng thực tế cho mỗi tác dụng
6. Khi bếp điện hoạt động, dâu dẫn điện nối từ nguồn điện đếp bếp điện có nóng lên không? Dây dẫn này và mặt bếp điện có nóng lên như nhau không?
7. Đưa một đầu cuộn dây lại gần các đinh sắt, các mẫu dây đồng. Quan sát xem hiện tượng gì xảy ra khi công tắc đóng và công tắc mở
8. Muốn mạ vàng một chiếc vỏ đồng hồ, người ta dựa vào tác dụng gì của dòng điện?
9. Khi có dòng điện chạy qua 1 bóng đèn điện, bóng đèn sẽ phát sáng đồng thời nóng lên. Như vậy, có 2 tác dụng dòng điện phát huy cùng 1 lúc. Hỏi tác dụng nào trong 2 tác dụng trên quan trong hơn? Vì sao?
4. Thắp sáng đèn điốt phát quang nối hai đầu dây của đèn vào hai cực của nguồn điện thường dùng. Đèn có sáng hay không ?
5. Đèn sáng do hai đầu dây đèn nóng sáng hay do vùng chất khí ở giữa hai đầu dây này phát sáng ?

sax toàn câu hỏi mình chưa học đến
bây h mình mới học xong bài sơ đồ mạch điện

H

haibucdungnhan

trả lời câu hỏi của mình đc ko dã gợi ý rồi đó,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

0

0872

giải thích tại sao ko thể dùng dây niken làm dây bếp điện, bàn ủi, mỏ hàn điện, nhưng lại có thể dùng làm dây của ấm nước điện
Theo mình là vì ấm nước điện thì khi đun, nước trong ấm có nhiệt độ cao nhất là [TEX]100^oC[/TEX], mà dây niken có nhiệt độ nóng chảy là [TEX]200^oC[/TEX] => hoàn toàn có thể dùng được. Mà các vật như bếp điện, bàn ủi, mỏ hàn điện khi hđ thì nhiệt độ [TEX]> 100^oC[/TEX] => dây niken sẽ rất dễ nóng chảy => ko thể dùng đc

H

haibucdungnhan

mình gợi ý lộn,dây niken nhiệt độ nóng chảy tới 200 độ C nên câu trả lời của bạn là đúng,mình đã sửa hết rồi đó

Top Bottom