Điền đúng dạng thì

Lê nguyễn hoàng minh

Học sinh mới
Thành viên
26 Tháng mười một 2018
11
2
6
24
Hà Tĩnh
THCS NGUYỄN TRÃI
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1. I don't remember (meet)....................................this man. His face(not look)...................................familiar to me at all.
2. It's high time you(have).............................the house(repaint).....................................
3. He (work)............................in this office for 30 years by the time he (retire).............................next October.
4. At the moment, I (not know).........................................what (say)....................................I was to shocked, you know.

Ngố Ngây Ngô

Giải Nhất event Thế giới Sinh học 2
Thành viên
24 Tháng bảy 2018
805
840
126
Quảng Nam
THPT
1. I don't remember (meet).........meeting...........................this man. His face(not look)..............doesn't look.....................familiar to me at all.
2. It's high time you(have)..........had...................the house(repaint).............repainted........................
3. He (work)............has worked................in this office for 30 years by the time he (retire)........will retire.....................next October.
4. At the moment, I (not know)...............don't know..........................what (say)...........to say.........................I was to shocked, you know.
Mình không nghĩ nó đúng:p

phuongdaitt1

Cựu Phó nhóm Tiếng Anh
Thành viên
6 Tháng mười hai 2015
1,886
4,315
496
Tiền Giang
HMF Forum
1. I don't remember (meet)....................................this man. His face(not look)...................................familiar to me at all.
2. It's high time you(have).............................the house(repaint).....................................
3. He (work)............................in this office for 30 years by the time he (retire).............................next October.
4. At the moment, I (not know).........................................what (say)....................................I was to shocked, you know.
1. I don't remember (meet)...............meeting.....................this man. His face(not look).............doesn't look......................familiar to me at all.
2. It's high time you(have)............had.................the house(repaint)............repainted.........................
3. He (work)............will have been working/will have worked................in this office for 30 years by the time he (retire)..........retires...................next October.
4. At the moment, I (not know)...........didn't know..............................what (say)............to say........................I was too shocked, you know.
---------
Cảm ơn bạn đã tin tưởng diễn đàn HOCMAI. Lần sau bạn hãy đăng câu hỏi kèm những gì bạn đã làm được với câu hỏi đó, đúng sai không phải là điều quan trọng. Quan trọng là bạn đã thật sự dành thời gian để hiểu nó, chúng tôi trân trọng điều đó - và chúng tôi rất vui được giúp bạn hiểu rõ bản chất của vấn đề để bạn tự tin hơn trong cuộc sống. Cảm ơn bạn!

Ngố Ngây Ngô

Thành viên
24 Tháng bảy 2018
805
840
126
Quảng Nam
THPT
1. I don't remember (meet)...............meeting.....................this man. His face(not look).............doesn't look......................familiar to me at all.
2. It's high time you(have)............had.................the house(repaint)............repainted.........................
3. He (work)............will have been working/will have worked................in this office for 30 years by the time he (retire)..........retires...................next October.
4. At the moment, I (not know)...........didn't know..............................what (say)............to say........................I was too shocked, you know.
---------
Cảm ơn bạn đã tin tưởng diễn đàn HOCMAI. Lần sau bạn hãy đăng câu hỏi kèm những gì bạn đã làm được với câu hỏi đó, đúng sai không phải là điều quan trọng. Quan trọng là bạn đã thật sự dành thời gian để hiểu nó, chúng tôi trân trọng điều đó - và chúng tôi rất vui được giúp bạn hiểu rõ bản chất của vấn đề để bạn tự tin hơn trong cuộc sống. Cảm ơn bạn!
bạn ơi, mình thấy câu 5, vế trước có "at the moment" thì phải dùng hiện tại chứ ạ

phuongdaitt1

Cựu Phó nhóm Tiếng Anh
Thành viên
6 Tháng mười hai 2015
1,886
4,315
496
Tiền Giang
HMF Forum
bạn ơi, mình thấy câu 5, vế trước có "at the moment" thì phải dùng hiện tại chứ ạ
Biết thế nào cũng có người sụp hố mà :D
At the moment, I didn't know what to say. I was too shocked, you know.
ở vế phía sau là Quá khứ nên phải chia quá khứ tương ứng bạn nhé !

• Like
Reactions: ngochaad

Ngố Ngây Ngô

Thành viên
24 Tháng bảy 2018
805
840
126
Quảng Nam
THPT
Biết thế nào cũng có người sụp hố mà :D
At the moment, I didn't know what to say. I was too shocked, you know.
ở vế phía sau là Quá khứ nên phải chia quá khứ tương ứng bạn nhé !
mình thấy 2 cái này đâu có liên quan gì đến nhau đâu, với cả đâu nhất thiết vế sau là quá khứ thì vế trước cũng là quá khứ?????

phuongdaitt1

Cựu Phó nhóm Tiếng Anh
Thành viên
6 Tháng mười hai 2015
1,886
4,315
496
Tiền Giang
HMF Forum
mình thấy 2 cái này đâu có liên quan gì đến nhau đâu, với cả đâu nhất thiết vế sau là quá khứ thì vế trước cũng là quá khứ?????
Đây là kiến thức "Sự hòa hợp giữa các thì". Vế sau là quá khứ thì vế trước cũng là quá khứ.
Ý nói
Trong khoảnh khắc đó, tôi không biết điều gì phải nói. Tôi bị quá sốc mà
Hai cái này có liên quan với nhau. Khoảnh khắc đó cũng chính là lúc tôi bị sốc ấy.
Không phải chỉ chỉa vào "At the moment" là chia hiện tại đâu nhé. Nó chỉ đi với hiện tại đơn khi diễn tả 1 CHÂN LÝ nhé

Ngố Ngây Ngô

Thành viên
24 Tháng bảy 2018
805
840
126
Quảng Nam
THPT
Đây là kiến thức "Sự hòa hợp giữa các thì". Vế sau là quá khứ thì vế trước cũng là quá khứ.
Ý nói
Trong khoảnh khắc đó, tôi không biết điều gì phải nói. Tôi bị quá sốc mà
Hai cái này có liên quan với nhau. Khoảnh khắc đó cũng chính là lúc tôi bị sốc ấy.
Không phải chỉ chỉa vào "At the moment" là chia hiện tại đâu nhé. Nó chỉ đi với hiện tại đơn khi diễn tả 1 CHÂN LÝ nhé
à, mình hiểu rồi, thanks ạ ^_^

lehongli

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng mười hai 2013
186
134
61
Mình thì nghĩ câu này sai sai,
At the moment chưa thấy trong quá khứ bao giờ cả
At that moment thì chấp nhận được
Nếu đặt trong ngữ cảnh cụ thể thì coi như chữ the ám chỉ moment nào đó trước rồi, đặt riêng ra không ổn.

• Like
Reactions: Ngố Ngây Ngô

hunghamobile869@gmail.com

Học sinh
Thành viên
28 Tháng tám 2018
136
84
36
Hà Nội
THCS Hoàng Liệt
  1. meeting doesn't look
  2. had. repainted
  4. didn't know .to say

Top Bottom