Điểm số và nỗi lòng một học sinh "từng là giỏi"

B

blackmist

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hôm nay, lại một ngày nữa, tôi mệt mỏi và thất vọng. Đứa đúng nhắt lớp năm nào giờ bài kiểm tra khó mà được 8 điểm. Một lần nữa, những vấn đề điểm số lại lởn vởn trong đầu tôi. Nhưng liệu có đáng?

Tôi nghĩ là có, hay ít nhất là "người lớn" đã nhồi sọ tôi như thế. Với tôi, điểm số là tất cả. Từ khi tôi bất đầu bước chân vào trường học, với tư cách là một học sinh, điểm số là mọi thứ. Từ khi còn ở lớp một lớp hai đến giờ, bố tôi không bao giờ chấp nhận điểm 7, thậm chí tôi được 8 bố tôi cũng cau có, khó chịu. Hàng ngày, đến trường, tôi luôn căng mắt ra tìm kiếm mọi thứ có thể giúp tôi được điểm 9, 10. Rồi đi học thêm, mệt mỏi mấy cũng có căng mắt ra mà học, học để kiểm tra được điểm tốt. Về nhà, lật quyển sách ra học cũng luôn "cày" cật lực để điểm tốt. Cuộc sống của của tôi chỉ xoay vòng:"Đi học - Học thêm - Làm BTVN". Điểm số chi phối cái vòng tuần hoàn đó.

Ngót tám năm kể từ ngày vào lớp một, tôi chỉ lo kiếm được điểm cao về. Được cái, sức học tôi không tệ, có thể nói là khá. Năm năm cấp một, tôi luôn là học sinh giỏi. Những tờ giấy khen về đều đặn từng học kỳ. Lên cấp hai, hai năm liền tôi đứng đầu lớp.Nhưng tôi chưa bao giờ có phút giây nào tận hưởng điểm 9, 10 mình tạo ra, vì khi về nhà, bố tôi luôn dội ngay gáo nước lạnh:"Như thế chưa đủ. Học bài đi!". Và tôi lại vùi đầu vào sách vở, ngày cuối tuần làm sách nâng cao, đi học thêm... Thời thơ ấu của tôi chưa từng nếm trải cái hạnh phúc được quây quần, vui vẻ với bố mẹ, mà chỉ có những lời mắng mỏ, thúc giục học ngày học đêm để có điểm 9, 10. Mỗi khi tôi được nhắc tới trong các cuộc trò chuyên của bố mẹ, thì cũng sẽ:"Mấy năm nay cháu được học sinh giỏi", "Cháu nó học tốt lắm", "Tấm gượng học tập cho anh em" hay "Kỳ này bài toán nó 10 đấy, giỏi chưa", "9 điểm văn cơ à, giỏi thế".... Dường như họ chỉ chú ý nhắc tới thành tích của tôi. Có ai thấy những ngày cuối tuần vùi đầu vào học thêm và sách nâng cao? Có ai thấy những đêm thức trắng đến hai, ba giờ để học ôn thi, kiểm tra? Có ai biết những trận đòn roi, đe nẹt vì điểm kém? Có ai hay những giọt nước mắt vì đau khổ, vì điểm kém? Không, không ai cả. Bảy năm từ ngày vào lớp một, tôi một mình đau khổ, cô đơn mà thèm thuồng nhìn những đứa trẻ vui vẻ chơi đùa bên ba mẹ chúng, những mâm cơm gia đình ấm áp, quây quần vui vẻ. Cảm giác đó trong tôi như đã chết, chỉ còn cái thân xác tàn tạ, bơ phờ vì thiếu tình thương, vì cả ngày chỉ chăm chăm vào điểm số

Năm nay tôi bước vào lớp 8, năm học bản lề của cấp 2. Kiến thức, bài vở ngập đầu như nuốt sống tôi. Tôi vẫn cố sức để lấy điểm cao. Nhưng nào có xong. Sức tôi có hạn, ngày ngày căng như dây đàn lo học hành bài vở khiến tôi càng thêm áp lực, mệt mỏi. Mở quyển sách ra, những điểm số lại quay cuồng trong đầu tôi. Tôi dồn mọi tâm huyết vào các bài kiểm tra. Nhưng điểm 8, 9 thưa dần; 6, 7 bắt đầu xuất hiện. Tôi lại phải chịu bố mẹ trách móc, đánh mắng vì điểm số. Áp lực gia tăng, tôi làm mọi cách để điểm của tôi tốt hơn. Tôi học nhiều hơn, thức khuya hơn, cố gắng chuẩn bị tốt hơn cho từng bài kiểm tra. Nhưng điểm không khá hơn. Tôi mất vị trí học sinh giỏi, đứng đầu lớp. Tôi mất đi thành tích tốt đẹp ở các môn. Tôi ngày càng chịu nhiều bới móc, trách mắng. Tôi thấy giá trị của tôi chỉ là điểm cao, thành tích tốt mà thôi, chứ có ai quan tâm tôi như thế nào đâu. Đau đớn, tuyệt vọng, tôi tìm kiếm trong vô vọng những phútd giây thư thái ngày càng hiếm hoi. Tôi một mình gặp nhấm nỗi đau buồn trong những đêm dài giá lạnh. Sức tôi kiệt quệ dần. Tôi đã quá mệt mỏi với vấn đề điểm số, thảnh tích. Tôi ngày càng chán nản, tuyệt vọng, như muốn bỏ tất cả để tìm lại sự bình yên, hạnh phúc khi xưa. Nhưng sự thực quá phũ phàng, tôi phải tiếp tục vắt kiệt những giọt sức cuối cùng để tiếp tục phấn đấu điểm cao, thành tích. Nhưng tôi đã quá mệt mỏi rồì

Last edited by a moderator:
B

barbiesgirl

năm nay em học lớp mấy v?

Hôm nay, lại một ngày nữa, tôi mệt mỏi và thất vọng. Đứa đúng nhắt lớp năm nào giờ bài kiểm tra khó mà được 8 điểm. Một lần nữa, những vấn đề điểm só lại lởn vởn trong đầu tôi. Nhưng liệu có đáng?

Tôi nghĩ là có, hay ít nhất là "người lớn" đã nhồi sọ tôi như thế. Với tôi, điểm số là tất cả. Từ khi tôi bất đầu bước chân vào trường học, với tư cách là một học sinh, điểm số là mọi thứ. Từ khi còn ở lớp một lớp hai đến giờ, bố tôi không bao giờ chấp nhận điểm 7, thậm chí tôi được 8 bố tôi cũng cau có, khó chịu. Hàng ngày, đến trường, tôi luôn căng mắt ra tìm kiếm mọi thứ có thể giúp tôi được điểm 9, 10. Rồi đi học thêm, mệt mỏi mấy cũng có căng mắt ra mà học, học để kiểm tra được điểm tốt. Về nhà, lật quyển sách ra học cũng luôn "cày" cật lực để điểm tốt. Cuộc sống của của tôi chỉ xoay vòng:"Đi học - Học thêm - Làm BTVN". Điểm số chi phối cái vòng tuần hoàn đó.

Ngót tám năm kể từ ngày vào lớp một, tôi chỉ lo kiếm được điểm cao về. Được cái, sức học tôi không tệ, có thể nói là khá. Năm năm cấp một, tôi luôn là học sinh giỏi. Những tờ giấy khen về đều đặn từng học kỳ. Lên cấp hai, hai năm liền tôi đứng đầu lớp.Nhưng tôi chưa bao giờ có phút giây nào tận hưởng điểm 9, 10 mình tạo ra, vì khi về nhà, bố tôi luôn dội ngay gáo nước lạnh:"Như thế chưa đủ. Học bài đi!". Và tôi lại vùi đầu vào sách vở, ngày cuối tuần làm sách nâng cao, đi học thêm... Thời thơ ấu của tôi chưa từng nếm trải cái hạnh phúc được quây quần, vui vẻ với bố mẹ, mà chỉ có những lời mắng mỏ, thúc giục học ngày học đêm để có điểm 9, 10. Mỗi khi tôi được nhắc tới trong các cuộc trò chuyên của bố mẹ, thì cũng sẽ:"Mấy năm nay cháu được học sinh giỏi", "Cháu nó học tốt lắm", "Tấm gượng học tập cho anh em" hay "Kỳ này bài toán nó 10 đấy, giỏi chưa", "9 điểm văn cơ à, giỏi thế".... Dường như họ chỉ chú ý nhắc tới thành tích của tôi. Có ai thấy những ngày cuối tuần vùi đầu vào học thêm và sách nâng cao? Có ai thấy những đêm thức trắng đến hai, ba giờ để học ôn thi, kiểm tra? Có ai biết những trận đòn roi, đe nẹt vì điểm kém? Có ai hay những giọt nước mắt vì đau khổ, vì điểm kém? Không, không ai cả. Bảy năm từ ngày vào lớp một, tôi một mình đau khổ, cô đơn mà thèm thuồng nhìn những đứa trẻ vui vẻ chơi đùa bên ba mẹ chúng, những mâm cơm gia đình ấm áp, quây quần vui vẻ. Cảm giác đó trong tôi như đã chết, chỉ còn cái thân xác tàn tạ, bơ phờ vì thiếu tình thương, vì cả ngày chỉ chăm chăm vào điểm số

bố mẹ em quan tâm đến quá nhiều vào điểm số và thành tích học tậ của em . Thật kinh khủng !!! vấn đề này khó có thể giải quyết dk !!! thôi cứ cố dj em :(:(:(:(

T

tranthuha93

Thật sự bố mẹ nào cũng muốn con mình học tốt một phần vì con cái phần khác họ nghĩ rằng con cái là bộ mặt của cha mẹ, con có giỏi thì bố mẹ cũng được vẻ vang. Thúc giục con cái học hành không có gì là không tốt nhưng bắt con mình chỉ cắm cúi học tập mà không có hoạt động sinh hoạt xã hội thì quả không nên.
Hồi cấp 1,2,3 mình nghĩ học giỏi đỗ đại học sẽ kiếm đc việc tốt, lương cao. Nhưng khi bước chân vào giảng đường và khi ra ngoài cuộc đời, thì học giỏi cũng chỉ là một phần. Người ta nhìn vào mình k chỉ bằng cấp mà còn cách nói năng, giao tiếp, cách ăn mặc, vẻ bề ngoài. Giữa một người chỉ cặm cụi học, k quan tâm ai với một người học không quá xuất sắc nhưng tham gia phong trào của lớp, trường thì thnghijix xem ai sẽ có cơ hội tìm đc công việc hơn .
Mình nói như vậy k có ý j ngoài việc hi vọng bạn hãy cân đối việc học hành, học đc thì cũng chơi đc, vừa học vừa chơi. Còn bố mẹ bạn thì nên nói thẳng ý kiến của bạn. Hãy chứng minh cho bố mẹ bạn thấy điểm số không phải là tất cả.

B

blackmist

Mọi người xung quanh coi điểm số của mình là trên hết. Mình đau khổ lắm, cô đơn lắm cũng có ai hay. Họ chỉ cần mình điểm tốt, học sinh giỏi, đứng đầu lớp... mà thôi

H

hthtb22

Mọi người xung quanh coi điểm số của mình là trên hết. Mình đau khổ lắm, cô đơn lắm cũng có ai hay. Họ chỉ cần mình điểm tốt, học sinh giỏi, đứng đầu lớp... mà thôi

Chào bạn
Khi mọi người đã đặt lên vai bạn áp lực điểm số bạn hãy chứng tỏ mình có thể làm được
HM0102: Chữa bệnh “áp lực điểm số” như thế nào?

Nếu khả năng của bạn không làm được thì sao
Hãy đưa dành một thời gian tâm sự với bố mẹ rằng con chỉ có thể cố gắng hết sức khả năng của con . Điểm số là một chuyện; quan trọng hơn là con tiếp thu được cái gì vào đầu. Học không phải tất cả ; đỗ đại học thì sao
Quan trọng chúng ta là những công dân có ích. Bố mẹ hãy hiểu con
Nếu không đủ tự tin
Bạn hãy tìm một người bạn để tâm sự; hãy hét thật to những gì bạn muốn nói tại bờ sông vắng để gió cuốn đi. Mọi áp lực bạn coi nhưng vô hình.
Hãy mạnh mẽ lên bạn ơi.

Thân

N

nha_ngheo_95

Đừng quan tâm người khác đánh giá mình thế nào mà hay cố lên ban nhé!
Bố mẹ bạn chỉ kì vọng quá nhiều vào bạn thôi!
Học tập nên thoải mái,nếu trước những bài kiểm tra mà bạn thức quá khuya thì không tốt đâu
Nếu kết quả bài kiểm tra cứ thấp mãi thì bạn nên xem lại cách học cho phù hợp!

B

boy8xkute

Anh thì không quan tâm quá nhiều về mặt điểm số.
Theo anh điểm số là thứ cần thiết để chứng minh sức học, để nhận ra lỗi của mình trong bài làm thôi. Hồi đó anh học lớp 8,9 không nghiêm trọng như vậy, rất thoải mái.

Anh khuyên em nên ăn, học, ngủ nghỉ đúng giờ (khoảng 9h rưỡi tối ngủ là được rồi). Ngày nghỉ nên dành thời gian để vui chơi giải trí. Ngoài ra nên chia sẻ cho thầy cô chủ nhiệm lớp em biết về tâm sự của em, nhờ thầy (cô) giải tỏa tâm lý chạy theo điểm số của phụ huynh em, điều đó không tốt cho em chút nào, tâm lý thoải mái vẫn là điều tốt nhất khi học tập.

Chúc em học tốt !

B

blackmist

Bố mẹ cứ ép buộc phải học một đống bài. Đến lớp thầy cô chỉ quan tâm tới điểm số(toàn mắng học sinh vì điểm thấp mặc dù hạnh kiểm ko vấn đề). Cả ngày luôn bị ép buộc phải điểm cao, kết quả tốt này nọ... Thành ra ắn ngủ ko yên, suốt ngày vùi đầu vào học. Nhìn sách nâng cao mà xót lòng bao mất mát. Học thế này chả còn là người nữa. Cả ngày mọi người chỉ nhìn vào điểm mà đánh giá mình thì kiểu gì cũng phải kiếm điểm tốt. Chả làm gì mà cũng bị lôi vào cuộc chạy đua điểm số. Nhưng sức người có hạn thôi, mình ko chịu dc mãi đâu.

H

hochoidieuhay

Trời ơi, áp ực điểm số quá ghê ghớm.Chị học lớp 10,bước vào học bài vở đầy học ngày học đêm không xong ,căng thẳng mệt mỏi ko biết làm sao ! điểm số chi phối gây ra áp lực rất nhiều ,chị vừa mới ổn định tinh thần cách đây thôi !
em nên đọc cái mục hiểu bài nhanh nhớ bài lâu trên trang chủ củ hocmai.vn để hiểu rõ hơn và biết được nhiều điều bổ ích cho học tập nhé !

K

kakashi_hatake

Thật kinh khủng, học hành mà phải chịu áp lực đến thế cơ ư ?
Thảoi mái đi em, em đừng tự gây thêm áp lực, khi bình tâm lại sẽ dần dần lấy lại phong độ thôi
Bố mẹ đặt kỳ vọng, thầy cô đặt kỳ vọng rồi em cũng tự đặt thêm gánh nặng trên vai nữa thì k đỡ nổi đâu
Nghĩ thoáng ra, học thoải mái, bỏ ngoài tai lời trách mắng của bố mẹ, nhưng tốt hơn vẫn nói thẳng ra là sức em có hạn, cố nữa là em điên luôn
Ài, tâm tình chị đang có vấn đề, nên khuyên cũng hơi bất cần tý, tốt nhất em nên tự tìm ra giải pháp, tham khảo lời khuyên mn, đưa ra quyết định đúng đắn cho con đường mình sẽ đi
Chúc em thành công nha ^^

L

linhngaoop

đúng đó bạn ạ, lời khuyên của các bạn trên kia rất bổ ích đấy.mình nghĩ bạn thật tội nghiệp nhưng bạn nên nghĩ theo hướng tích cục hơn vì bố mẹ chỉ muốn tốt ho bạn thôi. bạn đừng suy nghĩ nhiều mà hãy chăm lo học để hứng minh cho họ thấy bạn không thua kém ai hêt.

Top Bottom