English THPT Dịch từ Consistent / Consistency

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
465
76
19
Quảng Nam
THPT chuyên Lê Thánh Tông
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong lúc lướt web hay học tập, em luôn gặp đi gặp lại từ consistent / consistency. Mặc dù em đã có khái niệm trong tiếng anh (nghĩa là hiểu ý nghĩa của từ khi đọc) nhưng trong tiếng Việt vẫn không biết có từ nào tương tự (cụm từ "phong độ vững chắc" em thấy không thỏa mãn). Em thấy đây là một từ rất hữu dụng và linh hoạt (có thể dùng để nói về kết quả hay thành tích của một người hoặc miêu tả một đoạn văn) nên nếu có anh, chị nào biết nghĩa tiếng Việt thì giúp em với.
Em cảm ơn.

• Like
Reactions: Trinh Linh Mai

Trẩn Ngọc Thảo Linh

Học sinh chăm học
Thành viên
17 Tháng năm 2020
199
431
51
15
Hà Tĩnh
THCS Lê Bình
Trong lúc lướt web hay học tập, em luôn gặp đi gặp lại từ consistent / consistency. Mặc dù em đã có khái niệm trong tiếng anh (nghĩa là hiểu ý nghĩa của từ khi đọc) nhưng trong tiếng Việt vẫn không biết có từ nào tương tự (cụm từ "phong độ vững chắc" em thấy không thỏa mãn). Em thấy đây là một từ rất hữu dụng và linh hoạt (có thể dùng để nói về kết quả hay thành tích của một người hoặc miêu tả một đoạn văn) nên nếu có anh, chị nào biết nghĩa tiếng Việt thì giúp em với.
Em cảm ơn.
consistent: thích hợp/ rắn chắc/ nhất quán
consistency: (a) mang tính rắn chắc/ tính nhất quán

• Like
Reactions: Ánh 01

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
465
76
19
Quảng Nam
consistent: thích hợp/ rắn chắc/ nhất quán
consistency: (a) mang tính rắn chắc/ tính nhất quán
Ví dụ để miêu tả tay đua đã liên tục ghi điểm trong suốt mùa giải, một người đã có câu: "He has been scoring consistently throughout the 2021 season." thì mình qua tiếng Việt như thế nào nhỉ?

Tam Cửu

Học sinh tiến bộ
Thành viên
29 Tháng mười một 2017
976
1,999
211
21
Hải Dương
Đại học
Ví dụ để miêu tả tay đua đã liên tục ghi điểm trong suốt mùa giải, một người đã có câu: "He has been scoring consistently throughout the 2021 season." thì mình qua tiếng Việt như thế nào nhỉ?
Ý em là sao nhỉ. Chị chưa hiểu rõ ý cho lắm

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
465
76
19
Quảng Nam
Ý em là sao nhỉ. Chị chưa hiểu rõ ý cho lắm
Ý em là trong trường hợp này, ta không thể dịch từ consistent qua tiếng Việt bằng những từ như thích hợp / rắn chắc / nhất quán mà phải dùng từ khác, nhưng em lại không biết từ nào mới dùng được.

Tam Cửu

Học sinh tiến bộ
Thành viên
29 Tháng mười một 2017
976
1,999
211
21
Hải Dương
Đại học
Ý em là trong trường hợp này, ta không thể dịch từ consistent qua tiếng Việt bằng những từ như thích hợp / rắn chắc / nhất quán mà phải dùng từ khác, nhưng em lại không biết từ nào mới dùng được.
Theo chị thì dùng từ successively cũng có nghĩa là liên tiếp

• Like
Reactions: boywwalkman

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
465
76
19
Quảng Nam
Theo chị thì dùng từ successively cũng có nghĩa là liên tiếp
Em thấy vẫn chưa phù hợp lắm, từ "successively" chỉ phù hợp khi một việc (chẳng hạn là ghi điểm) diễn ra liên tục, nhưng nếu nói về việc ghi điểm nói chung diễn ra khá ổn định (không nhất thiết là liên tục) thì từ "successively" không chính xác.

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
"Anh ấy đã ghi bàn liên tục trong suốt mùa giải 2021."
Chị nghĩ là consistently ở đây mang nghĩa là "in a way that does not change and continues for a period of time", theo Oxford Dictionary.

• Like
Reactions: Hoàng Long AZ
Top Bottom