Địa [Địa lí 11] [Tổng Đài] BẠN HỎI CHÚNG TÔI TRẢ LỜI

Status
Không mở trả lời sau này.
T

thuylona

Last edited by a moderator:
K

keobong.keolac

Làm sao để học tôt môn địa lý cụ thể là nhớ được những số liệu và các sự kiện liên quan?

T

thienthan74

Làm sao để học tôt môn địa lý cụ thể là nhớ được những số liệu và các sự kiện liên quan?

theo mình thì nên :

+ Đọc nhiều và nghe nhiều qua các phương tiện thông tin như TV, NET...
+Chú ý lắng nghe giáo viên giảng trên lớp, chỗ nào hok hiểu nên hỏi ngay... về nàh làm thật nhiều bài tập ứng dụng
+ Hok nên giấu *** mà hãy học hỏi thật nhiều từ mọi ng xung quanh

C

chocon.dog

làm sao để học địa lí vừa ko tốn tg, vừa biết nh mà lại nhớ lâu
hic, mình kém môn này lắm vì ít học nó =))

T

thuylona

làm sao để học địa lí vừa ko tốn tg, vừa biết nh mà lại nhớ lâu
hic, mình kém môn này lắm vì ít học nó =))
Học mà ko muốn tốn thời gian ak?? .... ( Quả là nan y) ;))

:)

Câu hỏi của 2 bạn ;))
link vào ĐÂY tham khảo nhé ;)

Ngoài ra tớ sưu tầm thêm đc mấy ý kiến này^^

hehe..chị thích học địa cực..em đưng quan trọng lớp nào...mà chỉ cần nhớ cách học thôi em ạ..muốn học tốt địa lý em vừa học lý thuyết vừa nhìn vào bản đồ..rất nhanh nhớ bài. thứ 2 xem tin tức sẽ bổ sung cho em thêm nhiều kiến thức về chính trị, kinh tế, văn hóa, lãnh thổ...rất có ích ! thứ 3 nó sẽ cho em nhiều ví dụ...địa lý rất dễ lấy điểm..khi kiểm tra chỉ cAN đọc kĩ đề, gạch đầu dòng ý cần trả lời..chỉ cần đủ ý là em đc điểm cao..càng chép văn vẻ, lắm lời càng bị điểm thấp...thế mới lạ..hihi...chúc em thành công! nhớ nhé..nhìn bản đồ có gì nói đó...sự thật luôn đúng mà...ko như văn, thêm mắm thêm muối.. địa chỉ cần em chăm chỉ thôi!

T

thuyhoa17

Cho tớ hỏi là:

Vì sao dầu khí tập trung nhiều ở thềm lục địa phía Tây, mà chúng ta lại đi xây nhà máy lọc dầu Dung Quất ở Quảng Ngãi?

Tại sao lại ko xấy nhà máy lọc dầu ở Vũng Tàu hay là các địa điểm khác ở gần đó để tiết kiệm thời gian và công sức vận chuyển?

Tớ cám ơn trước :x

0

0omrbembemo0

Vì sao dầu khí tập trung nhiều ở thềm lục địa phía Tây, mà chúng ta lại đi xây nhà máy lọc dầu Dung Quất ở Quảng Ngãi?

Việc xây dựng NMLD tại Dung Quất là một quyết định sáng suốt và có tầm nhìn rất xa của Chính phủ - đó là tạo động lực phát triển kinh tế cho Quảng Ngãi và một loạt các tỉnh miền Trung. Đó là điều mà không phải nhiều người đã nhận ra, nếu xét về khía cạnh kinh tế đơn thuần.

Tại sao lại ko xấy nhà máy lọc dầu ở Vũng Tàu hay là các địa điểm khác ở gần đó để tiết kiệm thời gian và công sức vận chuyển?

Có người cho rằng nếu đặt NMLD tại VTàu là tốt vì gần với mỏ khai thác, nhưng thật ra trữ lượng khai thác còn được bao nhiêu nữa. Chúng ta sẽ toàn bộ nhập khẩu dầu nước ngoài nên vị trí đặt NMLD tại QNgãi có nhiều ưu điểm như gần cảng biển (Càng DQuất, ) Gần sân bay (Chu Lai)... cộng với người miền Trung chịu thương chịu khó, bảo đảm là sẽ thành công. Bây giờ gần đi vào hoạt động, thiết nghĩ chúg ta ko nên bàn tới bàn lui

P

phamminhkhoi

Nói chung học j cũng phải tư duy, cứ SGK mà tụng thuộc lòng thì học đến già cũng hok giỏi.

Tư duy như thế nào: ví dụ đơn giản thế này. Một bài đơn giản của địa lý tiẻu học: tại sao mùa đông mièn bắc lạnh, miền nam nóng ? Vì bắc Nam thuộc hai đới khí hậu. Nhưng sao thời tiết lại thay đổi đột ngột từ bắc vào nam. Vì có cái gì chắn gió từ bắc xuống. Tìm ở trên bản đồ ta thấy cái dãy Bạch Mã....---> câu trả lời.

Câu này chịu khó nghĩ một tý là ra: Tại sao như vậy ? Bởi vì Quảng ngãi là đất có tiềm năng gì đó thì Chính phủ mới chọn---> nó phải ở gần cảng biển, cảng sông, hoặc ở chỗ giáp 2 miền. Rồi tra trên bản đồ là ra câu trả lời.

Nói thật trừ cái năm cuối hok chịu học j ngoài 3 môn chính thì các năm trước mỗi ngày tớ học bài các môn có 1 tiếng rồi đi chơi...làm bài thì vẫn 9,10 đều, không học chữ nào cũng chém ra được 7,8. Đâu nhất thiết phải cầm SGK lên học thuộc lòng mới là học ?

L

letrang3003

Trong Hóa học , cô giáo em hay gợi ý cho bọn em hỏi những câu kiểu như " Vì sao hay Tại sao ... " cho cô giáo giải đáp . Từ đó vỡ lẽ ra nhiều thứ chưa biết , chưa hiểu
Thế còn đối với địa lý và các môn học khác thì cũng như vậy hả anh khôi ;;)

P

phamminhkhoi

Trong Hóa học , cô giáo em hay gợi ý cho bọn em hỏi những câu kiểu như " Vì sao hay Tại sao ... " cho cô giáo giải đáp . Từ đó vỡ lẽ ra nhiều thứ chưa biết , chưa hiểu
Thế còn đối với địa lý và các môn học khác thì cũng như vậy hả anh khôi

Vì sao và tại sao thì tự nhìn & tự đặt thì sẽ quen tư duy thôi.

Ví dụ: học hoá thì phải biết thắc mắc vì sao nước biển mặn, vì sao sắt bị rỉ.....Học địa thì càng dễ thắc mắc vì địa lý mỗi vùng mỗi khác: tại sao người ta trồng lúa dưới đồng bằng mà không trồng trên núi.... Cái này nói chung là thói quen phải tự rèn.

T

thuyhoa17

Thắc mắc:

- Trong sách Địa lý cơ bản lớp 11 trang 57 , bài cộng hòa liên bang đức, có câu:

" CHLB Đức nằm trong khu vực khí hậu ông đới..... Tuy nhiên, nước Đức nghèo khoáng sản, đáng kể nhất là than nâu, than đá và muối mỏ."

Trong câu đó có từ đáng kể nhất, vậy từ đáng kể nhất đó có nghĩa là nước Đức có 1 trữ lượng than nâu, than đá và muối mỏ hay có nghĩa là nước Đức nghèo nhất về những thứ đó (than nâu, than đá và muối mỏ)?

- Cũng trong sách địa lí cơ bản lớp 11 trang 68, bài Liên bang Nga, có câu là
" .... Tuy vậy, trong quá trình phát triển kinh tế, LB Nga còn gặp nhiều khó khăn như sự phân hóa giàu nghèo, nạn chảy máu chất xám.... "

vậy từ "nạn chảy máu chất xám" có nghĩa là gì?.

D

doigiaythuytinh

Thắc mắc:

- Trong sách Địa lý cơ bản lớp 11 trang 57 , bài cộng hòa liên bang đức, có câu:

" CHLB Đức nằm trong khu vực khí hậu ông đới..... Tuy nhiên, nước Đức nghèo khoáng sản, đáng kể nhất là than nâu, than đá và muối mỏ."

Trong câu đó có từ đáng kể nhất, vậy từ đáng kể nhất đó có nghĩa là nước Đức có 1 trữ lượng than nâu, than đá và muối mỏ hay có nghĩa là nước Đức nghèo nhất về những thứ đó (than nâu, than đá và muối mỏ)?

- Cũng trong sách địa lí cơ bản lớp 11 trang 68, bài Liên bang Nga, có câu là
" .... Tuy vậy, trong quá trình phát triển kinh tế, LB Nga còn gặp nhiều khó khăn như sự phân hóa giàu nghèo, nạn chảy máu chất xám.... "

vậy từ "nạn chảy máu chất xám" có nghĩa là gì?.

1) "Đáng kể nhất"...: Nước Đức nghèo khóang sản, chỉ có than nâu, than đá, muối mỏ là đáng kể thôi

2) "Nạn chảy máu chất xám": nhân tài bị nước ngòai thu hút

H

hotgirlthoiacong

chị ạ, học tốt địa cần phải biết nhiều và thuộc bài
trong qua trình học có nhất thiết phải có sách tham khảo k?

chị trả lời xong gửi link qua trang cá nhân hộ em :D

N

nh0kd4ut4y_l0v3kun

Mọi người ơi, em thấy khi học về địa lý Việt Nam em thấy nó thực tế, nhưng khi học về các nước thì làm sao nắm được ak?

T

thienthan74

@ hotgirlthoiacong: hok nhất thiết đâu bạn ạ vì chúng ta có nhiều ng để hỏi mà, như giáo viên neh, bạn bè, bố mẹ chẳng hạn
mik đã gửi qua tin nhắn khách cho bạn rồi

@ nh0kd4ut4y_l0v3kun: nếu muốn năm rõ kiên thức về các nước khác, bạn hãy tìm hiều nhiều về nơi mà bạn quan tâm thông qua các phương tiện đại chúng, bạn sẽ hiểu biết nhiều và dễ hơn đó
chăm chỉ đọc sách hay tìm tòi trên mạng là sẽ giỏi và nhớ thôi mà :)

B

banhuyentrang123

Giờ em Bóc tem câu hỏi này nhá Anh hoặc chị hãy phân tích những thuận lợi và khó khăn để phát triển ngành nông nghiệp ở đồng bằng sông hồng

0

0915549009

Cho em hỏi: giải thích sự hình thành hàm ếch sóng vỗ, vách biển, bậc thềm sóng vỗ

T

thienthan74

Tác động xâm thực và mài mòn của sóng biển đã tạo ra các dạng địa hình như hàm ếch, sóng vỗ, vách biển bậc thềm sóng vỗ.

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom