[Địa lí 11] Dân số già

G

gab0ng

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

mọi người ơi giúp mình vs !
phân tích nguyên nhân và hậu quả của dân số già ở Nhật ??????
mọi ng có ý kiến nào thì nói mình bjt vs để mình hoàn thiện bài này naz !!!! sắp kt học kì rồi !!!!!
tks :D

=> Em chú ý cách đặt tên tiêu đề nhé.Thân!

Last edited by a moderator:
L

linhphoebe

NN : do tỉ lệ gia tăng ds thấp dưới 1% . Phụ nữ không thích sinh con [ đối với gia đình chỉ có 1 thế hệ ] . ở nhật vai trò của người phụ nữ chiếm vị trí và giữ chức vụ khá quan trọng...
HQ : tỉ lệ người già chiếm khoảng trên 20% ds ---> thiếu lao động trầm trọng . Phân bố dân cư trong nước không đồng đều . dân cư chủ yêu sống tập trung ở các tp ven biển : tokyo , Osaka....

G

giotbuonkhongten

NN : do tỉ lệ gia tăng ds thấp dưới 1% . Phụ nữ không thích sinh con [ đối với gia đình chỉ có 1 thế hệ ] . ở nhật vai trò của người phụ nữ chiếm vị trí và giữ chức vụ khá quan trọng...
HQ : tỉ lệ người già chiếm khoảng trên 20% ds ---> thiếu lao động trầm trọng . Phân bố dân cư trong nước không đồng đều . dân cư chủ yêu sống tập trung ở các tp ven biển : tokyo , Osaka....

M nghĩ hậu quả ko có phần phân bố ko đồng đều, giống nhận xét :)

Nguyên nhân một phần cũng do lối sống của người dân Nhật

Hậu quả:

Người già thiếu người chăm sóc

Thiếu nguồn lao động trong tương lai.

T

traidaksong

mọi người ơi giúp mình vs !
phân tích nguyên nhân và hậu quả của dân số già ở Nhật ??????
mọi ng có ý kiến nào thì nói mình bjt vs để mình hoàn thiện bài này naz !!!! sắp kt học kì rồi !!!!!
tks :D

=> Em chú ý cách đặt tên tiêu đề nhé.Thân!

nhật bảndang già hóa :
là một nước đông dân trên thế giới 127,7 triệu người
tốc độ gia tăng dân số hằng năm giảm dần từ 3% đến 4% trước 1950 hiện nay còn 0,1%(2005)
tỉ lệ người già trong dân cư cao từ 5% đến 19,2% từ 65t trở lên
còn tỉ lệ người dưới 15t giảm từ 35,4% đến 13,9
hậu quả la thiếu nguồn lao động ,chi phí cho phúc lời xã hội cao :):):)

Top Bottom