Địa [Địa lí 10] Tại sao ở những nước phát triển, nông nghiệp đang xích gần với công nghiệp

S

sudi_k51

những nước phát triển là những nước có nền kinh tế phát triển bậc cao,đã hoàn thành công cuộc công nghiệp hóa,hiện đại hóa đất nước nên có thế mạnh về khoa học kĩ thuật và công nghệ.Vì vậy việc phát triển nông nghiệp ở những nước này cũng chịu ảnh hưởng của công nghiệp hóa hiện đại hóa,được hỗ trợ bởi khoa học kĩ thuật hiện đại,sản xuất nông nghiệp với trình độ chuyên môn hóa cao,nông nghiệp hướng ra xuất khẩu.
tóm lại có thể nói ở các nước phát triển,nông nghiệp đang xích gần lại với công nghiệp

B

beng0c_haykh0cnhe17

Nền sản xuất công nghiệp thường là mục tiêu hướng đến của các nước đang phát triển và chưa phát triển vì nó tạo ra sản phẩm gia tăng có giá trị lớn cho nền kinh tế. Ngoài ra, nên sản xuất công nghiệp và nền sản xuất hiện đại và có nhiều ứng dụng cho cuộc sống và cho nhiều lĩnh vực khác.

Khi nền sản xuất công nghiệp phát triển, nền kinh tế của đất nước sẽ đi nhanh hơn, và nhanh chóng trở thành nước phát triển. Và khi ấy, giá trị ứng dụng của công nghiệp vào nông nghiệp sẽ lớn hơn.

Cần so sánh 2 nền sản xuất nông nghiệp ở Mỹ và VN chẳng hạn:
- Ở Việt Nam, sản xuất nông nghiệp chủ yếu là lấy sức người, sức kéo của trâu bò nên năng suất thấp.
- Ở Mỹ, người ta dùng máy móc nên độ chính xác cao, năng suất lớn.
Vậy tại sao VN biết nếu ứng dụng khoa học công nghệ (sản xuất công nghiệp) vào nông nghiệp sẽ tốt hơn nhưng lại không làm? Không phải vì VN không muốn làm mà vì không có điều kiện, ko đủ trình độ và k/n.

Như vậy, ở các nước có nền công nghiệp phát triển, họ có sẵn cơ sở hạ tầng, có nhân lực với trình độ chuyên môn cao và có phương pháp tốt, lại biết ứng dụng công nghiệp hiện đại vào sản xuất nông nghiệp vì khi ấy, giá trị của sản xuất nông nghiệp tăng lên nhiều lần so với các nước lạc hậu hơn.

S

sudi_k51

notice kinh nghiệm khi làm bài:nếu bạn viết đi xa đề trong bài thi sẽ gây mất cảm tình với người chấm,gây bất lợi cho bạn

Last edited by a moderator:
B

beng0c_haykh0cnhe17

notice kinh nghiệm khi làm bài:nếu bạn viết đi xa đề trong bài thi sẽ gây mất cảm tình với người chấm,gây bất lợi cho bạn

Oh, em thấy ở đây chẳng có gì xa đề cả, chỉ là giải thích kỹ hơn 1 chút cho câu hỏi tại sao của bạn kia thôi..
Người ta hỏi, mình hiểu thế nào thì trả lời như thế, chứ em đâu có bắt bạn ý phải viết y nguyên câu trả lời của em vô bài thi.. Bạn ý chỉ là tham khảo ý kiến để hiểu câu hỏi hơn thôi mà :D

S

sudi_k51

Oh, em thấy ở đây chẳng có gì xa đề cả, chỉ là giải thích kỹ hơn 1 chút cho câu hỏi tại sao của bạn kia thôi..
Người ta hỏi, mình hiểu thế nào thì trả lời như thế, chứ em đâu có bắt bạn ý phải viết y nguyên câu trả lời của em vô bài thi.. Bạn ý chỉ là tham khảo ý kiến để hiểu câu hỏi hơn thôi mà :D
oh.chị cũng đâu có ý kiến jì về bài của em đâu.chị chỉ chia sẻ kinh nghiệm về cách làm bài địa lí để bạn kia chú ý bài của mọi người mang tính chất tham khảo và phải biết chọn lọc ý để làm bài tốt hơn thui em ak.hihi:D

B

beng0c_haykh0cnhe17

oh.chị cũng đâu có ý kiến jì về bài của em đâu.chị chỉ chia sẻ kinh nghiệm về cách làm bài địa lí để bạn kia chú ý bài của mọi người mang tính chất tham khảo và phải biết chọn lọc ý để làm bài tốt hơn thui em ak.hihi:D

Ôi chị thật là :D bạn ý đưa ra câu hỏi mà, sao chị lại bảo bạn ý lạc đề -.-!

S

sudi_k51

Ôi chị thật là :D bạn ý đưa ra câu hỏi mà, sao chị lại bảo bạn ý lạc đề -.-!

hihi. Chị cũng hơi ngạc nhiên đó
vì chị ko có nói bạn đó đi lạc đề muk.còn vì chị từng tham gia đội tuyển hsg,có kinh nghiệm thì chia sẻ cùng mọi người thui.Chắc em học chuyên cũng hiểu.hihi.hơn nữa cái NOTICE chị viết đâu có nhằm vào bài của em đâu mà sao cô bé phản ứng giữ was ak.hihi
Chị nghĩ thế này nhé,vấn đề này kết thúc ở đây.Nhiệm vụ của tụi mình là giúp box địa hoạt động sôi nổi hơn và giúp các bạn đã biết or chưa biết nhiều về địa có thể học môn địa tốt hơn muk.hihi.nếu còn ý kiến gì muốn trao đổi thì pm wa y!h của chị:labuon_1998 hoặc sđt của chị nhé:01692944434
Thân!

M

minhnhut_02021997

nông nghiệp đang xích gần lại công nghiệp

-ở những nước phát triển ''công nghiệp hóa nông nghiệp'' là một chuyện xảy ra bình thường.ta có thể thấy được những chiếc máy chạy trên cánh đồng,những chiếc trực thăng mini phun thuốc hóa học...tất cả đều hoàn toàn bằng máy móc công nghiệp.ở nước ta quá trình đó cũng đang tiến hành và cũng sẽ như những nước phát triển trong nay mai thôi.
(câu này là mình tự nghĩ chứ không theo sách vỡ):D

D

diatuong

Câu hỏi: tại sao các nước phát triển thì nông nghiệp đang xích dần đến công nghiệp? là câu hỏi rất hay
mình xin trả lời theo suy nghĩ của mình: Vì
Ngành nông nghiệp các nước này đang tiến dần có những đặc điểm giống đặc điểm sản xuất nông nghiệp:
1. Công cụ lao động: chủ yếu sử dụng máy móc tạo ra sản phẩm
2. Không gian sản xuất và thời gian sản xuất nông nghiệp đang bị thu hẹp. Nhưng ngành nông nghiệp vẫn cho năng suất cao.
3. Ít phụ thuộc vào tự nhiên hơn. do áp dụng khoa học kĩ thuật vào trong sản xuất.
4. Tính chuyên môn hóa trong sản xuất ngày càng cao
5. Sản xuất sản phẩm có khối lượng lớn.
. Theo mình nghĩ là vậy,mọi ngừoi bổ sung thêm nhé

Top Bottom