Địa Địa 9 : Thắc mắc về vẽ biểu đồ

Navi_Sheva

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng tư 2017
102
129
124
20
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người ơi, cho em thắc mắc tí :):)
Nếu đề bài cho dữ liệu rồi yêu cầu học sinh vẽ biểu đồ phù hợp thì mình nên dựa vào yếu tố nào ( đề cho đơn vị là phần trăm, ...v..v.. ) ??
Mai em KT 1 tiết ùi, cảm ơn mọi người nhiều ạ .

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Nếu đề bài cho dữ liệu rồi yêu cầu học sinh vẽ biểu đồ phù hợp thì mình nên dựa vào yếu tố nào ( đề cho đơn vị là phần trăm, ...v..v.. ) ??
Nếu đề cho đơn vị phần trăm thì mình tính ra rồi vẽ theo tỉ lệ đó là được. Mình thấy có thiếu gì đâu à bạn. Biểu đồ miền hay biểu đồ hình tròn cũng như vậy cả thôi mà!
Hay ý bạn là đề cho số liệu bắt mình tính phần trăm hay là như thế nào vậy? (Mình chưa hiểu lắm)

• Like
Reactions: Navi_Sheva

Quang Trungg

Học sinh xuất sắc
Thành viên
14 Tháng mười một 2015
4,677
7,747
879
20
Hà Nội
THCS Mai Dịch
Kiểu sơ đò à bạn hay là sao?

• Like

Navi_Sheva

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng tư 2017
102
129
124
20
c ko hiểu rõ lắm
ý e là dựa vào yếu tố nào để vẽ bđồ? e vẽ bđồ về cái gì vaà vẽ bđồ hình gì?
Dạ cô em nói bài KT sẽ cho số liệu và yêu cầu vẽ biểu đồ thích hợp và em không biết là số liệu như thế nào ( Vd : những cái số liệu đó đều trên 100 hay đủ 100,...) thì nên vẽ biểu đồ nào ( biểu đồ tròn, miền hay cột ).

Navi_Sheva

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng tư 2017
102
129
124
20
Nếu đề cho đơn vị phần trăm thì mình tính ra rồi vẽ theo tỉ lệ đó là được. Mình thấy có thiếu gì đâu à bạn. Biểu đồ miền hay biểu đồ hình tròn cũng như vậy cả thôi mà!
Hay ý bạn là đề cho số liệu bắt mình tính phần trăm hay là như thế nào vậy? (Mình chưa hiểu lắm)

Ý mình là số liệu cho như thế nào sẽ phù hợp với biểu đồ nào ? ( VD : biểu đồ cột thường sẽ không có cho số liệu phần trăm ... )

Nhị Tiếu Khuynh Quốc

Học sinh
Thành viên
1 Tháng mười 2017
184
115
44
21
Thái Nguyên
Dạ cô em nói bài KT sẽ cho số liệu và yêu cầu vẽ biểu đồ thích hợp và em không biết là số liệu như thế nào ( Vd : những cái số liệu đó đều trên 100 hay đủ 100,...) thì nên vẽ biểu đồ nào ( biểu đồ tròn, miền hay cột ).
e đang học phần nào thế?
nếu như là lớp 9 thì c nghiĩ e nên vẽ bđồ hình tròn,hồi c học lớp 9 thì tất cả các bài ktra đề vẽ htròn ý

• Like

Navi_Sheva

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng tư 2017
102
129
124
20
e đang học phần nào thế?
nếu như là lớp 9 thì c nghiĩ e nên vẽ bđồ hình tròn,hồi c học lớp 9 thì tất cả các bài ktra đề vẽ htròn ý
Dạ không, bài KT ngày mai của em sẽ có 1 trong 3 loại biểu đồ tròn, cột hoặc miền => Thế mới khổ, em lại không nắm chắc hết 3 loại :(:(:(.

Hắc Công Nương ( Đỗ Dung)

Học sinh mới
Thành viên
9 Tháng mười 2017
6
5
6
22
Quảng Bình
à mình có một soo thông tin có thể rất hữa ích với bài kiểm tra ngày mai của bạn:
Biểu đồ hình tròn: thường có các từ gợi ý như: quy mô, cơ cấu
+ số liệu từ 1-3 năm
Biểu đồ hình cột: + Các từ gợi ý như thể hiện giá trị hoặc giá trị tuyệt đối
Biểu đồ miền: + Các từ gợi ý như thể hiện sự thay đổi hoặc sự chuyển dịch cơ cấu
+ số liệu cho từ 4 năm trở lên.
( các từ gơi ý là các từ có trên đề bài)

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Sơ đồ khác, biểu đồ khác, nó là 2 trường hợp hoàn toàn khác nhau nhé!
Cái này là sai nặng lắm rồi. Cần học lại gấp.
Dạ không, bài KT ngày mai của em sẽ có 1 trong 3 loại biểu đồ tròn, cột hoặc miền => Thế mới khổ, em lại không nắm chắc hết 3 loại :(:(:(.
Lớp 9 thường là biểu đề miền và hiếm vẽ biểu đồ cột.
Ý mình là số liệu cho như thế nào sẽ phù hợp với biểu đồ nào ? ( VD : biểu đồ cột thường sẽ không có cho số liệu phần trăm ... )
Biểu đồ này lớp 9 ít ra nhưng nếu có bạn phải tự tính.

• Like

Hắc Công Nương ( Đỗ Dung)

Học sinh mới
Thành viên
9 Tháng mười 2017
6
5
6
22
Quảng Bình
thường thì biểu đồ cột người ta cho % luôn nếu không có thì phải xử lí số liệu bằng công thức :
tổng các số liệu của các năm = số liệu của từng năm / 100%
còn các biểu đồ khác thì giữ nguyên số liệu

• Like
Top Bottom