[Địa 9] Đố địa lý THCS đây

P

phalaibuon

đbshồng đông dân hơn đbsclong vì 3 nguyên nhân chính
+ điều kiện tự nhiên
+ điều kiện kinh tế xã hội
+ lịch sử khai thác lãnh thổ
*điều kiện tự nhiên : +là vùng đông bằng đất đai màu mỡ, rộng lớn
+ khí hậu nhiệt đới gió mùa , nguồn nước phong phú
+ tài nguyên thiên nhiên khá dồi dào
* điều kiện kinh tế xã hội :
+ nền nông nghiệp lúa nước có từ lâu đời , trình độ thâm canh đạt mức cao nhất cả nước
+hình thành mạng lưới trung tâm công nghiệp quan trọng và mạng lưới đô thị khá dày đặc==> sự phát triển của công nghiệp và đô thị
* lịch sử khai thác lãnh thổ : là 1 trong những vùng đc khai phá và định cư sớm nhất
====> do tất cả các điều kiên trên đây
đbshồng là nơi tập trung dân cư đông đúc nhất cả nước
và tất nhiên đông hơn đbscửu long
mệt@-)

D

da0chjchkjd9x

Phạt thẻ đỏ Hải k0 dc spam
Cho mình hỏi 1 câu
Tại sa0 lên cao thì lại lạnh (trong khi đó khoảng cách từ đỉnh núi đến mặt trời gần hơn so với mặt đất mà nước trên đỉnh núi đóng băng dc)

P

phalaibuon

như ta biết nhiệt độ ko khí thay đổi theo độ cao
càng lên cao ko khí càng loãng bức xạ mặt đất càng mạnh
lên càng lên cao nhiệt độ càng giảm
mà nhiệt độ giảm thì lạnh
==> càng lên cao càng lạnh
:(

A

arxenlupin

Phạt thẻ đỏ Hải k0 dc spam
Cho mình hỏi 1 câu
Tại sa0 lên cao thì lại lạnh (trong khi đó khoảng cách từ đỉnh núi đến mặt trời gần hơn so với mặt đất mà nước trên đỉnh núi đóng băng dc)

Lên cao, ở đây chỉ nói đến một khoảng ko gian hẹp bên ngoài trái đất mà thôi, tức là chỉ áp dụng cho một phần tầng khí quyển của trái đất thôi. Mà khoảng cách từ mặt trời đến trái đất quá lớn ( trung bình là 149,6 triệu km ). Vì thế nếu đem yếu tố khoảng cách mặt trời đến trái đất ra đây mà phản biện lại thì là sai lầm

Thực ra, theo hiện tượng đối lưu, nói cách nôm na, khí nóng bay lên, khí lạnh bay xuống. Nhiệt lượng do mặt trời chiếu xuống mặt đất, một phần bị bức xạ trở lại phần ko khí gần mặt đất, nó nóng lên, và di chuyển lên trên. Càng lên cao, khối ko khí nóng này bị giãn nở ra và lạnh đi. Tầng ko khí ở trên này loãng và khả năng giữ nhiệt kém, cũng là lý do làm cho phần khí quyển ở trên lại lạnh hơn ở gần mặt đất. Nhưng nói " ở trên " cũng chưa hẳn chính xác, vì rằng có tầng khí quyển lớp ngoài of trái đất có nhiệt độ lên đến hàng trăm đấy :D

A

aqnacm

hiện tượng lên cao lạnh đi chỉ xảy ra ở tầng đối lưu thôi các tầng khác thì biến đổi tùm lum lắm

ở tầng bình lưu thì 1 phần có tính đẳng nhiệt từ độ cao 25-50 Km thì nhiệt độ lại tăng theo chiều cao

trong tầng ion nhiệt độ cũng tăng theo chiều cao

A

aqnacm

đbshồng đông dân hơn đbsclong vì 3 nguyên nhân chính
+ điều kiện tự nhiên
+ điều kiện kinh tế xã hội
+ lịch sử khai thác lãnh thổ
*điều kiện tự nhiên : +là vùng đông bằng đất đai màu mỡ, rộng lớn
+ khí hậu nhiệt đới gió mùa , nguồn nước phong phú
+ tài nguyên thiên nhiên khá dồi dào
* điều kiện kinh tế xã hội :
+ nền nông nghiệp lúa nước có từ lâu đời , trình độ thâm canh đạt mức cao nhất cả nước
+hình thành mạng lưới trung tâm công nghiệp quan trọng và mạng lưới đô thị khá dày đặc==> sự phát triển của công nghiệp và đô thị
* lịch sử khai thác lãnh thổ : là 1 trong những vùng đc khai phá và định cư sớm nhất
====> do tất cả các điều kiên trên đây
đbshồng là nơi tập trung dân cư đông đúc nhất cả nước
và tất nhiên đông hơn đbscửu long
mệt@-)

nếu nói về điều kiện tự nhiên như là đất đai màu mỡ rộng lớn nguồn nước phong phú hay khí hậu thuận lợi thì đồng bằng sông Cửu Long thuận lợi hơn đồng bằng sông Hồng

việc đồng bằng sông Hồng đông dân cư hơn chủ yếu do yếu tố lịch sử

P

phalaibuon

anh aq nè
ai nói đk khí hậu ở đb sclong thuận lợi hơn đbshồng
đbsclong bão lụt thiên tại nhìu hơn đb shồng

A

aqnacm

em nhầm rồi, về bão thì ở đồng bằng sông Cửu Long hầu như không có bão.

Mùa bão ở biển Đông hình thành từ tháng 9 đến tháng 12 , tháng 5, 6 thường đi vào biển Hoa Nam, tháng 7,8,9 bão thường đi vào bờ biển từ Quảng Ninh cho đến Bắc Trung Bộ, thàng 10 11 12 thì đi vào miền trung và Nam Trung Bộ, hãn hữu mới vào Nam Bộ, lần gần đây nhất xảy ra bão ở nam bộ là năm 1997 ( tức 10 năm nay ở ĐB SCL không có bão )

Về lũ lụt thì cả 2 đồng bằng đều phải chịu nhưng đồng bằng sông Hồng có hệ thống đê bao nên ít bị ảnh hưởng bởi lũ lụt hơn. Ngược lại việc làm đê bao khiến cho đồng bằng sông Hồng không còn được phù sa bồi đắp hàng năm dẫn đến việc đất đai không màu mỡ như đồng bằng sông Cửu Long. Về căn bản tập quán canh tác và thói quen sinh hoạt của người dân ĐB SLC đã quen với lũ, lú ở ĐBS CL chảy tràn dâng chậm nên ít gây hậu quả nghiêm trọng. ở ĐBSH có đê bao nhưng nước lên rất nhanh nếu vỡ đê hay nước quá lớn thì ảnh hưởng sẽ lớn hơn nhiều.

Nói cách khác về bão đồng bằng sông cửu long gần như không có còn ĐBSH là diễn ra hàng năm, mỗi năm vài trận
về lụt 2 bên như nhau, nhưng lũ lụt ở ĐBSCL đem lại sự màu mỡ cho đất đai, nước dâng chậm và ít gây thiệt hại còn lũ lụt ở ĐBSH không đem lại lợi ích nhưng nếu có sự cố đê điều thì thiệt hại là cực lớn

Nói thêm là chế độ thời tiết ở Miền Bắc còn có mùa Đông lạnh có thể rét đậm rét hại gây thiệt hại lớn về mùa màng trong khi nhiệt độ ở ĐBSCL tương đối ổn định với biên độ nhiệt hàng năm thấp hơn hẳn

diện tích thì ĐBSCL cũng lớn hơn hẳn ĐBSH

Last edited by a moderator:
T

tuyen_13

Trả lời cái câu Tiểu Á nhé!

Uhm Aden đũng là thành phố cực Nam của Yemen và bán đảo Tiểu Á đấy..đây là thành phố cảng rát nổi tiếng mà...

Trung tâm thành phố mà ta nhìn thấy trên Bản đồ cách điểm cực Nam khá Xa và ở vĩ độ cao hơn nhưng địa giới của TP này kiểu như Hà Nội của mình i ;)) dài loàng ngoằng kéo đến điểm cực Nam í luôn!:D

Xin hết!

P

phalaibuon

câu hỏi tiếp theo nè

lâu lắm rùi hok thấy ai đưa câu hỏi tiếp

''' dân tộc nào nghèo nhất Peru'''

hok đơn giản đâu nhá''

trả lời đj mọi người

:^o
''' dân tộc nào nghèo nhất Peru'''

H

h_truong01

đây nè

mình nghĩ là thường là các con sông ở châu Phi là ngắn hơn các con sông ở các châu lục khác:D

T

tiendatsc

châu Phi có con sông Nin dài nhất thế giới nhưng ở đây ko có nhiều con sông

T

tonghia

Đông Nam Bộ - ĐBSCL

bác nào có câu hỏi về vùng Đông Nam Bộ và ĐBSCL thì post lên... nếu có đáp án luôn thì càng tốt ạ :D

T

tiendatsc

đây ạ em chỉ sợ chị ko làm được :
Hãy nêu những nguyên tố giúp Đông Nam Bộ tiếp tục giữ vị trí dẫn đầu trong phân công lao động giữa các vùng trong nước.
Bao giờ xong thì em post tiếp.
Có đáp án đó ạ

T

tonghia

đây ạ em chỉ sợ chị ko làm được :
Hãy nêu những nguyên tố giúp Đông Nam Bộ tiếp tục giữ vị trí dẫn đầu trong phân công lao động giữa các vùng trong nước.
Bao giờ xong thì em post tiếp.
Có đáp án đó ạ

sặc :D... em nói là có đáp án càng tốt... có nghĩa là post lên luôn đấy ạ:p
Trời ơi!... bác gọi em là chị hã @-)... nhìn em giống girl lắm sao :confused:

7

7481590263

em cũng rất thích địa và em xin cảm ơn các anh chị đã cho em những câu trả lời
XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN

Top Bottom