Địa 12 Địa 12

A

arxenlupin

trước khi biết được cách làm 1 bài thi dịa lý chúng ta cũng nên biết một ít cách ra đề của kỳ thi đại học dành cho môn địa lý
bạn vào đây đọc bài báo này để biết các dạng đề thi địa lý hay được ra
http://web.thanhnien.com.vn/Giaoduc/2008/2/27/227654.tno
bạn cũng có thể xem trong topic này
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=8
phần tự luận mình cho rằng cách ở trên bài báo này là được rồi, nếu bạn còn thắc mắc gì về cách phân loại biểu đồ thì vào đây
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=18050
còn phần lý thuyết theo mình thì ( nói đúng hơn là theo cô giáo dạy sử của mình ) thì các bài thi sử hay địa ngày nay cũng cần phải làm theo bố cục 3 phần như văn
các phần mở bài và kết bài ko cần làm dài, chỉ cần khái quát trong 1 câu là đủ, phần thân bài nên gạch ý đầu dòng và thụt lề sao cho khi chấm người chấm dễ có cảm tình khi nhìn thấy bố cục rõ ràng, dĩ nhiên sẽ chấm trong tâm trạng thoải mái hơn và như thế cũng có lợi cho mình hơn
mình đưa ra 1 ví dụ như sau
" hãy nêu những đặc điểm về vị trí địa lí và những lợi thế mà nó tạo ra đối với sự phát triên kinh tế xã hội của cá nước đông nam á ? "
đối với câu hỏi này thì nên trả lời như sau

mở bài : những đặc điểm về vị trí địa lí và những lợi thế mà nó tạo ra đối với sự phát triển kinh tế xã hôi của các nước đông nam á là

thân bài :

ý thứ nhất nêu ra đặc điểm thứ nhất ra sao rồi nên tiếp luôn lợi thế mà nó tạo ra

ý thứ 2, ý thứ 3........ làm tương tự

kết bài : trên đây là những đặc điểm vị trí địa lí và những lợi thế mà nó tạo ra đối với sự phát triển kinh tế xã hội của các nước đông nam á >>> cái này mình chép theo môn sử thôi, địa thì thầy ko giảng cách làm bài đại học vì mình ko thi khối c
xong chấm hết bài

đó là những ý kiến của mình về cách làm 1 bài địa lý

nếu bạn muốn được giải đáp một cách kỹ hơn và chính xác hơn, theo mình cách tốt nhất là hỏi thầy cô hoăcj xem và gửi câu hỏi cho chương trình gì đó giải quyết mấy vấn đề thắc mắc của học sinh về kỳ thi đại học mà năm nào trên vtv2 cũng có í
hỏi trên ấy toàn là người của bộ chắc nhất bạn ạ
rất tiếc là mình ko chú ý xem mấy chương trình ấy nên ko thể cho bạn đựoc lời khuyên tốt hơn

chúc bạn thi tốt

H

hocmai.diali1

kemvani said:
moi nguoi oi!cach lam bai thj mon dia li nhu the nao nhj?ai co kjnh nghjem gj ko?(dac biet la n~ ng co diem thj Dhoc tren 7 y)!lam bai thj dia ly la phai co meo lam bai!neu ko thj se~ mat kha' nhju diem vj loi~ thieu sot noi dung!hjc
Dựa trên câu hỏi của em mod thấy rằng tại sao trên diễn đàn của mình không dành riêng những mục để chúng ta cùng đưa 1 dạng đề bài hay một câu hỏi khó để cùng bàn luận nhỉ?
Nếu em nào ủng hộ thì nhớ gửi câu hỏi nhé và trả lời thử xem mình đạt khoảng bao nhiều phần trăm nhé!!
Mod đưa 1 câu hỏi hơi dễ và hay gặp thử trước "tiên phong" :D

Ngành công nghiệp nước ta đã và đang được hoàn thiện về cơ cấu ngành và cơ cấu lãnh thổ. Hãy:
- Chứng minh sự phân hóa lãnh thổ của ngành công nghiệp nước ta.
- Giải thích vì sao Đồng bằng sông Hồng và vùng phụ cận có mức độ tập trung công nghiệp theo lãnh thổ vào loại cao nhất trong cả nước?

Top Bottom