di truyen quan the

K

khanhchauquyen

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Kính nhờ cô và các bạn giải giúp em bài này:
ở người, tính trạng nhóm máu ABO do một gen có 3 alen IA, IB. IO quy định. Trong một quần thể đang cân bằng di truyền có 25% số người mang nhóm máu O; 39% số người mang nhóm máu B. Một cặp vợ chồng đều có nhóm máu A sinh một người con, xác suất để đứa con này mang nhóm máu giống với bố mẹ là bao nhiêu?

Nhắc nhở: Đặt tiêu đề phải có dấu

Last edited by a moderator:
H

hocmai.sinhhoc

Bài tập di truyền học quần thể

Đề bài: ở người, tính trạng nhóm máu ABO do một gen có 3 alen IA, IB. IO quy định. Trong một quần thể đang cân bằng di truyền có 25% số người mang nhóm máu O; 39% số người mang nhóm máu B. Một cặp vợ chồng đều có nhóm máu A sinh một người con, xác suất để đứa con này mang nhóm máu giống với bố mẹ là bao nhiêu?
Chào em!
Bài này em có thể làm như sau:
Ta thấy số người mang nhóm máu O chiếm tỉ lệ: 25%, nên tần số IA= 0,5.
Nhóm máu B có kiểu gen IBIB + IBIO= 0,39.
hay q^2 + 2q.0,5 = 0,39.
Giải phưởng trình trên ta được q= 0,3
Vậy IB= 0,3.
IA + IB + IO = 1. Do vậy IA = 0,2.
Chúc em học tốt!

K

khanhchauquyen

Cô ơi, đề này hỏi xác suất sinh 1 người con nhóm máu A chứ không phải hỏi tần số alen IA.

K

khanhchauquyen

Bạn đã làm sai. cảm ơn bạn có ý giúp mình! đáp án mình mới suy nghĩ và cũng thấy lạ. có 2 hướng làm thấy đều có lí nhưng kết quả khác nhau, thôi thì nhờ cô giải đáp dùm.
Hướng thứ nhất: xác suất dị hợp về nhóm máu A của bố và mẹ đếu là 5/6 nên kết quả là 5/6.5/6.3/4
hướng thứ hai:1 - 5/6.5/6.1/4 (nhóm máu O)

H

hocmai.sinhhoc

Đề bài: ở người, tính trạng nhóm máu ABO do một gen có 3 alen IA, IB. IO quy định. Trong một quần thể đang cân bằng di truyền có 25% số người mang nhóm máu O; 39% số người mang nhóm máu B. Một cặp vợ chồng đều có nhóm máu A sinh một người con, xác suất để đứa con này mang nhóm máu giống với bố mẹ là bao nhiêu?
Chào em!

Xin lỗi em nhé! Cô chưa đọc kĩ đề
Bài này em có thể làm như sau:
Ta thấy số người mang nhóm máu O chiếm tỉ lệ: 25%, nên tần số IA= 0,5.
Nhóm máu B có kiểu gen IBIB + IBIO= 0,39.
hay q^2 + 2q.0,5 = 0,39.
Giải phưởng trình trên ta được q= 0,3
Vậy IB= 0,3.
IA + IB + IO = 1. Do vậy IA = 0,2.
Thành phần kiểu gen của quần thể này là :0,04IAIA: 0,2IAI0: 0,09IBIB: 0,3IBI0: 0,12IAIB: 0,25I0I0
- Bố mẹ có nhóm máu A => KG của bố mẹ phải là IAIA và IAI0, sinh con có nhóm máu giống bố mẹ.

Ở đây ta có thể tính tần số bố mẹ có nhóm máu A sinh con có kiểu gen khác bố mẹ. Khi đó bố mẹ phải có KG IAI0, con sinh ra I0I0.
Tần số KG IAIA là 0,04 và IAI0 là 0,2
- P: 0,2IAI0/ 0,24 x 0,2IAI0 /0,24=> KG I0I0 = (0,2/0,24)^2 . (1/4) = 0,1736
- Tỉ lệ con có KH giống P là: 1 - 0,1736 = 0,8263.

Chúc em học tốt!

K

khanhchauquyen

thưa cô cho em hỏi sao không là đáp án xác suất dị hợp về nhóm máu A của bố và mẹ đếu là 5/6 nên kết quả là 5/6.5/6.3/4 mà phải tính gián tiếp như vậy. em cảm ơn cô rất nhiều!

D

drthanhnam

thưa cô cho em hỏi sao không là đáp án xác suất dị hợp về nhóm máu A của bố và mẹ đếu là 5/6 nên kết quả là 5/6.5/6.3/4 mà phải tính gián tiếp như vậy. em cảm ơn cô rất nhiều!

Đây là kiến thức về toán học đấy bạn ạ. để sinh ra con có nhóm máu A mà bố mẹ có nhóm máu A thì ta có các khả năng sau:
TH1:bố IAIA * mẹ IAIA --> 100% con máu A
TH2:bố IAIA mẹ IAIO --> 100% con máu A
TH3:bố IAIO mẹ IAIA--> 100% con máu A
TH4:bố IAIO mẹ IAIO--> con 75% máu A.
Bạn có thể xét riêng từng trường hợp rồi cộng lại, đó là cách trực tiếp
Còn như cô làm ở trên là sử dụng tính chất toán học sau:
[tex]P(A)=1-P(\bar{A})[/tex]
Vì bố mẹ nhóm máu A thì sinh ra con chỉ có thể mang nhóm máu A, hoặc O. Nhưng ta thấy nếu xét biến cố sinh ra con nhóm máu A thì ta phải xét quá nhiều trường hợp, vì vậy ta sẽ tính biến cố sinh ra con nhóm máu O thì chỉ xét phải 1 trường hợp ( Bố mẹ đều mang gen dị hợp).
Thân!

D

drnguyen

Sao lại là phương trình p^2+ 2*0.5*p - 0.39 .....................................................................................................................................

Top Bottom