Tâm sự Đi học, con có sợ cô?

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chiều nay anh con trai được bố đón về, vừa vào nhà ảnh đã mách mẹ:
- Hôm nay con bị bạn cào đau lắm.
Anh chàng chỉ vào bên má, mình thấy có mấy vết xước kéo dài. Mình hỏi:
- Tại sao bạn cào con?
Thì anh chàng ngồi kể:
- Bạn lấy đồ chơi của con, con không cho nên bạn cào.
- Vậy con có nói với cô không?
- Dạ không.
.....
Đây không phải lần đầu tiên con mình gặp tình trạng này, nói thêm là bé mới học lớp mầm. Mỗi lần như thế mình hỏi thì bé đều nói là không nói với cô. Mình không biết là do bé sợ cô quá, sợ bị phạt hay sao mà luôn không nói để cô xử lý, mà chỉ về mách mẹ. Mình cũng có nói chuyện với cô vài lần nhưng cô đều không biết do cả 2 bạn đều không nói lại. Thật sự là do cô quá bận hay do con mình quá nghịch?

Các ba mẹ nếu có đọc được bài viết này hãy chia sẻ chút kinh nghiệm để xử lý việc này nhé.

Hôm trước bị bạn cắn 2 miếng vào vai vừa hết bầm, thì hôm nay lại rách mặt! Haizaaa

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Bọn trẻ đi học thường hay đánh nhau, có thể cô biết hoặc k. Có 1 số bạn bị đánh nhưng sợ cả cô cả bạn nên k nói ra. Thường thì bé nào cũng sợ cô ý. Nhưng mình nghĩ bé nhà b tính như vậy, kiểu hiền nên nhiều khi cứ nhịn. Cũng chưa chắc đã là do cô nạt bé đâu, là do bé quan sát cô hàng ngày phạt các bạn hoặc trong lúc cô giảng dạy có dùng ngữ điệu khác nhau để dạy các bé làm bé sợ thôi. Nhưng lần sau con bị thương thì bạn cứ nói lại với cô giáo và y/c cô để ý hơn, còn k thì cứ lên thẳng phòng hiệu trưởng nói chuyện trực tiếp. Thường thì 1 số trường có camera trong lớp cho phụ huynh ở nhà xem luôn, còn trường công hình như k lắp thì phải.
Nếu xảy ra quá nhiều lần thì cứ làm căng lên, nói to lên cho mng nghe thì may ra cô mới sợ. Nhưng thực ra k tránh khỏi việc bọn trẻ va chạm ấy. Nên b cứ trao đổi với cô trước xem. Nếu cảm thấy cô k có tâm thì xin chuyển lớp cho con cũng đc. Cháu mình đi học còn bị cô cầm thước gỗ gõ cho tím cả ngón tay, móng tay tím bầm luôn cả mấy tháng mới hết, gần như thối móng đấy, chờ nó mọc lại. Mình rất bức xúc dù là cô vô tình hay cố ý nhưng cô k 1 lời xin lỗi, cũng coi như k biết luôn. Nhưng bố mẹ bé lại chọn im lặng để cho con qua lớp nên mình đành chấp nhận.
Mình nghĩ nếu cô giáo có tâm thì mình thôi k làm căng, còn 1 số cô đã sai rồi còn láo thì cứ làm căng b ạ. Dù sao mình mang con đi gửi là giao phó cho cô quản lý, dạy dỗ rồi. Lớp cũng rất nhiều bé nên đôi khi cũng sẽ k quan sát hết được để xử lí kịp thời.

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Bọn trẻ đi học thường hay đánh nhau, có thể cô biết hoặc k. Có 1 số bạn bị đánh nhưng sợ cả cô cả bạn nên k nói ra. Thường thì bé nào cũng sợ cô ý. Nhưng mình nghĩ bé nhà b tính như vậy, kiểu hiền nên nhiều khi cứ nhịn. Cũng chưa chắc đã là do cô nạt bé đâu, là do bé quan sát cô hàng ngày phạt các bạn hoặc trong lúc cô giảng dạy có dùng ngữ điệu khác nhau để dạy các bé làm bé sợ thôi. Nhưng lần sau con bị thương thì bạn cứ nói lại với cô giáo và y/c cô để ý hơn, còn k thì cứ lên thẳng phòng hiệu trưởng nói chuyện trực tiếp. Thường thì 1 số trường có camera trong lớp cho phụ huynh ở nhà xem luôn, còn trường công hình như k lắp thì phải.
Nếu xảy ra quá nhiều lần thì cứ làm căng lên, nói to lên cho mng nghe thì may ra cô mới sợ. Nhưng thực ra k tránh khỏi việc bọn trẻ va chạm ấy. Nên b cứ trao đổi với cô trước xem. Nếu cảm thấy cô k có tâm thì xin chuyển lớp cho con cũng đc. Cháu mình đi học còn bị cô cầm thước gỗ gõ cho tím cả ngón tay, móng tay tím bầm luôn cả mấy tháng mới hết, gần như thối móng đấy, chờ nó mọc lại. Mình rất bức xúc dù là cô vô tình hay cố ý nhưng cô k 1 lời xin lỗi, cũng coi như k biết luôn. Nhưng bố mẹ bé lại chọn im lặng để cho con qua lớp nên mình đành chấp nhận.
Mình nghĩ nếu cô giáo có tâm thì mình thôi k làm căng, còn 1 số cô đã sai rồi còn láo thì cứ làm căng b ạ. Dù sao mình mang con đi gửi là giao phó cho cô quản lý, dạy dỗ rồi. Lớp cũng rất nhiều bé nên đôi khi cũng sẽ k quan sát hết được để xử lí kịp thời.
Thu Phương 195Mấy bữa trc mình có nói chuyện riêng với cô, bảo cô nói chuyện lại với phụ huynh bé kia và đề nghị chuyển lớp cho con.
Cô đã nhận lỗi do cô k để ý các con và hứa sẽ quan tâm nhiều hơn.
Thực sự là khi làm phụ huynh thì mới hiểu đc. Con mình mình còn chưa đánh mà đi học về người toàn sẹo nên rất bực mình. Mấy lần trc nhỏ nhẹ k ăn thua nên làm căng luôn cho cô sợ. Đợt này về mà còn bị ntn nữa mình sẽ nói chuyện với cô hiệu trưởng

• Like
Reactions: Thu Phương 195

Ngọcc Anhh Yumerinn

Học sinh tiến bộ
Thành viên
18 Tháng mười hai 2021
650
3
2,044
231
13
Vĩnh Yên - Vĩnh Phúc
Vĩnh Phúc
Chiều nay anh con trai được bố đón về, vừa vào nhà ảnh đã mách mẹ:
- Hôm nay con bị bạn cào đau lắm.
Anh chàng chỉ vào bên má, mình thấy có mấy vết xước kéo dài. Mình hỏi:
- Tại sao bạn cào con?
Thì anh chàng ngồi kể:
- Bạn lấy đồ chơi của con, con không cho nên bạn cào.
- Vậy con có nói với cô không?
- Dạ không.
.....
Đây không phải lần đầu tiên con mình gặp tình trạng này, nói thêm là bé mới học lớp mầm. Mỗi lần như thế mình hỏi thì bé đều nói là không nói với cô. Mình không biết là do bé sợ cô quá, sợ bị phạt hay sao mà luôn không nói để cô xử lý, mà chỉ về mách mẹ. Mình cũng có nói chuyện với cô vài lần nhưng cô đều không biết do cả 2 bạn đều không nói lại. Thật sự là do cô quá bận hay do con mình quá nghịch?

Các ba mẹ nếu có đọc được bài viết này hãy chia sẻ chút kinh nghiệm để xử lý việc này nhé.

Hôm trước bị bạn cắn 2 miếng vào vai vừa hết bầm, thì hôm nay lại rách mặt! Haizaaa
congchuatuyet204Em chưa là phụ huynh gì nhưng đây là tâm sự của em thôi ạ
Em từng bị trường hợp như bạn nhỏ nhà chị thôi , trẻ con nghĩ lúc đó chỉ mẹ xử lý đc thôi nên đi học bị bạn đánh là mách mẹ . Nó́i thật thì hồi nhỏ em còn béo béo xíu so với các bạn nữ trang lứa nhưng đổi lại thì tính em cũng nhát với dễ bị đánh với bắt nạt và giờ cũng vậy . Nếu như vậy thì em chỉ chị bảo nhẹ cách xử lý nhé , bạn ấy đang đi học mầm non cũng dễ nghe với tiếp thu đc lâu . Nếu chị chỉ bạn ấy từ bây giờ sẽ tốt nếu nay mai em sợ bạn còn bị đánh xong k về k nói với cô hoặc bố mẹ với nghĩ mình sẽ tự chữa đc vết thương đó ( và sau đó kiểu chán trường lớp hoặc bắt chước lại cơ , trường hợp này đối vs bạn nam là tương đối bị ) và dài dài lớn lên anh chồng chị hoặc chị lỡ mắng bạn ấy thì bạn ấy sẽ nói bố mẹ k qtâm đến bạn ấy
Bắt nạt bạn nào cũng có nma cơ bản nhất là ntn ạ . C bảo bạn ấy hoà đồng với các bạn trc , nếu như bị bắt nạt tệ hơn là đánh thì đừng khóc lm gì . Con tự chạy sang cô giáo kể lại cho cô mọi chuyện để cô giáo xử lý ( Nếu cô giáo xử lý đc thì về vẫn phảo bảo bố hoặc mẹ ) . Nếu bạn nhỏ kia đánh hay bắt nạt bạn bé nhà chị tệ quá thì lúc đó mới cần sự phối hợp 2 bên trc là cô giáo và chị . Nếu bạn nhỏ đánh bạn nhà c thì lúc đó là cần sự phối hợp giữa 2 gia đình và cô giáo . Nếu lần 3 em khuyên c nặng nhất là báo hiệu trưởng , c viết hoặc nói 1 bản trình tự toàn bộ sự vc sau đó tn "Nếu như chuyện này xảy ra với con tôi thì tôi lập tức cho con chuyển trường và tiếp tục đi học"
Bạn nhỏ kia đánh nhẹ thì mình cứ từ từ vs cô giáo và cô sẽ tự nch với gia đình bạn kia thôi ạ . Cách tốt nhất là bị đánh là lập tức bảo cô giáo và về nhà nói với bố mẹ và chỉ chỗ bị đánh . Có nhiều bạn kiểu sợ cô nma thấy hs mình bị đánh là cô sẽ có phương pháp xử lý thôi , chị cho bạn lúc đi học mầm thì cho bạn học kiểu cô dễ tính , chu đáo trc . Nay mai bạn ấy lớn lớn thì cho cô hơi hơi khó tính xíu ( đối với lớp 3 trở lên nhe chị ) à mà nếu như cho bạn đi học thêm tương đồng vs kiểu trên lớp là các bạn sẽ thích tương tác xã hội ( ý em nói là các bạn bè trong lớp , bạn lớn r thì mua cho bạn cái đồng hồ định vị cho bạn nghe gọi ) và thích trường lớp hơn thôi ạ
C hỏi nhà trường có cho phụ huynh xem camera trong lớp để giám sát con hay k nhé , sẽ dễ xử lý hơn á ạ

Top Bottom