Đề xuất CLB Đề xuất thành lập CLB Toán học HMF

Status
Không mở trả lời sau này.

Tiểu Bạch Lang

Cựu TMod Toán|Duchess of Mathematics
Thành viên
9 Tháng tư 2020
1,049
1,064
181
18
Hải Dương
THPT Chuyên Nguyễn Trãi
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

I, . Tên CLB: CLB Toán học HMF
II. Tên người đăng ký ( nick HM): @Trần Nguyên Lan
III. Danh sách quản lý (tối thiểu 3 người):
IV. Nội dung, cách thức, mục đích, ý nghĩa thành lập CLB:
  1. Nội dung, cách thức:
- 3 ngày 1 tuần 1 minigame về kiến thức toán học( tấm gương toán học, lịch sử toán học, toán IQ) sẽ được tổ chức. 10 bạn trả lời nhanh và chính xác nhất sẽ được tặng phần quà của Club
- 1 tuần 1 lần CLb sẽ giúp cho sự hiểu biết toán học của mỗi người được cải thiện bằng việc giới thiệu những điều mà bạn không biết về toán học
+ Toán học sẽ trở nên thú vị hơn bằng những cách học toán, phương pháp làm bài hiệu quả do BQT nghiên cứu tìm hiểu
- đối với bạn thích tiếng anh thì Club sẽ tổ chức 1 topic mang tên Dictionary Math English..vừa học toán vừa học tiếng anh thực hiệu quả...
Bên cạnh cũng có những bài toán bằng tiếng anh nổi tiếng thế giới
--- Chưa dừng ở lại đó đâu...Club sẽ cho ra lò những bài toán cổ điển, trở thành huyền thoại
---Nếu bạn thấy toán học Club thiếu tính thực tiễn thì club sẽ khiến nó thực dụng hơn bằng những cách ứng dụng thực tế mà có thể bạn không biết
--- Bạn sẽ ngạc nhiên với những cách tính nhẩm, làm bài độc đáo..
2. Mục đích, ý nghĩa :
  • Tạo sân chơi, giao lưu, học hỏi cho các bạn có niềm yêu thích với môn Toán, cũng như tạo niềm yêu thích toán học với những bạn khác..
  • Giúp diễn đàn phát triển hơn nữa
3.Định hướng phát triển (BQT của CLB sẽ thảo luận triển khai sau)
V. Nội quy trong CLB:
  1. Tuân theo nội quy của diễn đàn .
  2. Không spam, gây war trong CLB.
  3. Tham gia đầy đủ các buổi sinh hoạt của CLUB, nếu nghỉ phải có lí do chính đáng và phải xin phép BCN trước ít nhất 01 ngày.
  4. Khi nghỉ một thời gian phải có đơn xin phép, ghi rõ lí do nghỉ, thời gian nghỉ và cam kết sẽ tích cực trở lại sau khi nghỉ.
  5. Tham gia các hoạt động của CLUB.
  6. Theo dõi đầy đủ các tin tức của CLUB để nắm rõ được tình hình CLUB, lịch sinh hoạt, vv
  7. Tham gia thảo luận trong hội thoại riêng.
VI. Lời cam kết: CLB sẽ cố gắng hoạt động thật năng nổ và đem lại kiến thức bổ ích cho tất cả các bạn.

Last edited by a moderator:

Lê Duy Vũ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
19 Tháng ba 2017
439
846
164
18
Thanh Hóa
Thanh Hóa

Tống Huy

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
25 Tháng sáu 2018
4,084
7,241
691
19
Hà Tĩnh
THPT Lê Hữu Trác
  1. Nội dung, cách thức:
- 3 ngày 1 tuần 1 minigame về kiến thức toán học( tấm gương toán học, lịch sử toán học, toán IQ) sẽ được tổ chức. 10 bạn trả lời nhanh và chính xác nhất sẽ được tặng phần quà của Club
- 1 tuần 1 lần CLb sẽ giúp cho sự hiểu biết toán học của mỗi người được cải thiện bằng việc giới thiệu những điều mà bạn khoing biết về toán học
+ Toán học sẽ trở nên thú vị hơn bằng những cách học toán, phương pháp làm bài hiệu quả do BQT nghiên cứu tìm hiểu
- đối với bạn thích tiếng anh thì Club sẽ tổ chức 1 topic mang tên Dictionary Math English..vừa học toán vừa học tiếng anh thực hiệu quả...
--- Chưa dừng ở lại đó đâu...Club sẽ cho ra lò những bài toán cổ điển, trở thành huyền thoại
_--Nếu bạn thấy toán học Club thiếu tính thực tiễn thì club sẽ khiến nó thực dụng hơn bằng những cách ứng dụng thực tế mà có thể bạn không biết
2. Mục đích, ý nghĩa :
  • Tạo sân chơi, giao lưu, học hỏi cho các bạn có niềm yêu thích với môn Toán, cũng như tạo niềm yêu thích toán học với những bạn khác..
V. Nội quy trong CLB:
  3. Tham gia đầy đủ các buổi sinh hoạt của CLUB, nếu nghỉ phải có lí do chính đáng và phải xin phép BCN trước ít nhất 01 ngày.
  4. Khi nghỉ một thời gian phải có đơn xin phép, ghi rõ lí do nghỉ, thời gian nghỉ và cam kết sẽ tích cực trở lại sau khi nghỉ.
  6. Theo dõi đầy đủ các tin tức của CLUB để nắm rõ được tình hình CLUB, lịch sinh hoạt, vv
VI. Lời cam kết: CLB sẽ cố gắng hoạt động thật năng nổ và đem lại kiến thức bổ ích cho tất cả các bạn.
Mình thấy bản đề xuất này chưa thực sự đầy đủ. Các bạn chưa nêu rõ các hoạt động, nội quy,...
Các bạn cần dành thêm thời gian để chỉnh sửa cũng như hoàn thiện hơn bản đề xuất này để được xem xét phê duyệt nhé ^^

Tiểu Bạch Lang

Thành viên
9 Tháng tư 2020
1,049
1,064
181
18
Hải Dương
THPT Chuyên Nguyễn Trãi
Mình thấy bản đề xuất này chưa thực sự đầy đủ. Các bạn chưa nêu rõ các hoạt động, nội quy,...
Các bạn cần dành thêm thời gian để chỉnh sửa cũng như hoàn thiện hơn bản đề xuất này để được xem xét phê duyệt nhé ^^
Tụi mình chỉnh sửa rồi gửi trực tiếp qua hội thoại hay vào topic này luôn?

Lê Duy Vũ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
19 Tháng ba 2017
439
846
164
18
Thanh Hóa
Thanh Hóa
Chào anh. Anh có thể góp ý bọn em bổ sung cụ thể những gì cho hợp lý không ạ?

hoanthanhmuctieu6

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng tư 2020
91
209
51
Thái Bình
Trường Đời
Các hoạt động của tụi em gồm minigame, sự kiện, hiểu biết mới về toán học, toán học ứng dụng thực tế, cách tính toán nhanh, gọn..
Cảm ơn bạn góp ý...
@Bùi Thị Diệu Linh ,@temotojirimo12 , @Lanh Đồng, @Phạm Ngọc Thảo Vân ...cho xin ý kiến

7 1 2 5

Cựu TMod Toán
Thành viên
19 Tháng một 2019
6,871
11,475
1,141
Hà Tĩnh
THPT Chuyên Hà Tĩnh
Các bạn cần phải có những kế hoạch cụ thể về các minigame như hình thức, đối tượng tham gia,...Để được phê duyệt thì các bạn cần lên kế hoạch 1 cách tỉ mỉ hơn nhé...
Các hoạt động của tụi em gồm minigame, sự kiện, hiểu biết mới về toán học, toán học ứng dụng thực tế, cách tính toán nhanh, gọn..

Cảm ơn bạn góp ý...
@Bùi Thị Diệu Linh ,@temotojirimo12 , @Lanh Đồng, @Phạm Ngọc Thảo Vân ...cho xin ý kiến

Lê.T.Hà

Học sinh tiến bộ
Thành viên
25 Tháng một 2019
1,047
1,805
236
Bắc Giang
Đã thất học :<
Nói thiệt tớ hoạt động ở box Toán cũng lâu mà chả thấy mặt bạn chủ nhiệm bao giờ, cho nên làm thế nào mà các bạn thuyết phục được người khác rằng mình đủ năng lực tổ chức và điều hành CLB Toán học? Thấy các bạn giống kiểu người khác lập CLB thì mình cũng lập chứ chẳng thèm nghĩ đến trách nhiệm với nó.
Nguyên cái CLB thấy duy nhất bạn Phương là có năng lực, mà năm nay bạn đó vào 10 rồi thì còn đủ thời gian gánh tất cả các bạn không? :)

Tiểu Bạch Lang

Thành viên
9 Tháng tư 2020
1,049
1,064
181
18
Hải Dương
THPT Chuyên Nguyễn Trãi
Nói thiệt tớ hoạt động ở box Toán cũng lâu mà chả thấy mặt bạn chủ nhiệm bao giờ, cho nên làm thế nào mà các bạn thuyết phục được người khác rằng mình đủ năng lực tổ chức và điều hành CLB Toán học? Thấy các bạn giống kiểu người khác lập CLB thì mình cũng lập chứ chẳng thèm nghĩ đến trách nhiệm với nó.
Nguyên cái CLB thấy duy nhất bạn Phương là có năng lực, mà năm nay bạn đó vào 10 rồi thì còn đủ thời gian gánh tất cả các bạn không? :)
BCN chủ yếu cần người có năng lực tổ chức lãnh đạo ,không cốt kiến thức quá cao.Với lại,nhiều bạn đâu phải cứ đăng nhiều bài mới coi là giỏi.

hoanthanhmuctieu6

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng tư 2020
91
209
51
Thái Bình
Trường Đời
Nói hay lắm...
Bạn bảo tụi mình thích lập chỉ để làm cảnh thì mình không đồng ý...mình không thích làm chuyện này thêm căng thẳng
Nên mình chỉ nói rằng...nếu mình lập cho có thì bọn mình chẳng phải vắt óc suy nghĩ mấy cái đơn đăng ký, chẳng phải đâm đầu vào làm club toán...Nếu tụi mình lập được thì tụi mình đủ năng lực

Bùi Thị Diệu Linh

Cựu Mod Cộng Đồng
Thành viên
5 Tháng chín 2017
2,748
6,413
651
Quảng Ninh
THPT Lê Hồng Phong
những điều mà bạn khoing biết về toán học
Những điều không biết ở đây là do BCN của CLB phát hiện ra hay tìm trên mạng rồi mang về đây nhỉ?
do BQT nghiên cứu tìm hiểu
Nghĩa là khi lập CLB ra thì BQT diễn đàn ngoài các công việc bình thường ra thì còn phải nghiên cứu tìm hiểu và tham gia vào CLB nữa sao?
Club sẽ cho ra lò những bài toán cổ điển, trở thành huyền thoại
Những bài toán cổ điển ở đây là ở trên mạng nhỉ? Vậy sao lại nói là CLB "cho ra lò"?
Hiện tại định hướng còn phải thảo luận triển khai thì làm sao để có thể tin tưởng rằng sau khi thành lập CLB có thể hoạt động để mà duyệt?
Nội quy cũng quá chung chung.
BCN cũng chưa ổn, làm sao để chứng minh là các thành viên trong BCN đủ kiến thức và lãnh đạo để điều hành CLB?

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,673
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
  1. Nội dung, cách thức:
- 1 tuần 1 lần CLb sẽ giúp cho sự hiểu biết toán học của mỗi người được cải thiện bằng việc giới thiệu những điều mà bạn khoing biết về toán học
_--Nếu bạn thấy toán học Club thiếu tính thực tiễn thì club sẽ khiến nó thực dụng hơn bằng những cách ứng dụng thực tế mà có thể bạn không biết
2. Mục đích, ý nghĩa :

V. Nội quy trong CLB:

Ừm.... mình có 1 số ý kiến như sau:
Thứ nhất, các bạn xác định thời gian hoạt động như thế nào rồi nhỉ? Các bạn định hoạt động lâu dài, hay chỉ hoạt động 1 thời gian nhất định? Và nếu là hoạt động lâu dài thì các bạn có kế hoạch gì cụ thể để thu hút thành viên hay không?

Thứ hai, về dàn nhân sự. Mình thấy dàn nhân sự ở đây đã đầy đủ, và trong số đó mình chỉ mới được tiếp xúc và làm việc với bạn Vân. Hiện tại theo mình biết thì các bạn đều lên lớp 10, và trong năm học đầu tiên của thpt các bạn sẽ có thời gian rảnh để làm việc cũng như phát triển CLUB. Tuy nhiên cũng chỉ được một thời gian mà thôi. Không biết các bạn đã có kế hoạch phân công công việc như thế nào rồi nhỉ? Mình làm việc với CLUB sử hơn 2 năm, nên mình biết khối lượng công việc của 1 CTV là nhiều như thế nào. Tuy không phải đi giải bài như BQT, nhưng tuần nào cũng phải lên ý tưởng các minigame, shhv, điều hành gắn kết club và hoàn thành các công việc được giao mà không ảnh hưởng tới việc học, việc cá nhân...

Thứ 3, về thành viên tham gia. Các bạn định hướng tới đối tượng thành viên nào? Đặt chỉ tiêu bao nhiêu? Sau khi tuyển sẽ phân luồng thành viên để hoạt động như thế nào?

Thứ 4, một cái quan trọng, đó là định hướng hoạt động của CLUB. Cái này gồm các việc cụ thể sau:

• Trước hết mình có 1 số thắc mắc về các hoạt động của CLUB mà các bạn nêu:
Mình có đọc nội dung hoạt động của các bạn ở trên, và mình nhận thấy nói chỉ ở mức chung chung, chưa có định hướng rõ ràng. Các bạn đang dừng lại ở việc cung cấp kiến thức toán học, giới thiệu những điều bạn không biết về toán, toán học tiếng anh..... vậy cho mình hỏi, những cái này là do các bạn tự soạn hay cop trên mạng về, chỉnh sửa và đưa lên nhỉ? Nếu các bạn tự soạn thì mọi người có ý định soạn như thế nào để thu hút thành viên mà chất lượng đủ tiêu chuẩn chưa ạ?
3 ngày 1 tuần 1 minigame về kiến thức toán học( tấm gương toán học, lịch sử toán học, toán IQ) sẽ được tổ chức. 10 bạn trả lời nhanh và chính xác nhất sẽ được tặng phần quà của Club
3 ngày 1 tuần ở đây là như thế nào nhỉ? Các bạn nói rõ được không?
Còn phần quà từ CLUB là gì? HMC hay quà hiện vật? Cái bày thì phải có sự đồng ý của admin mơid triển được. Còn nếu quy ra điểm như club sử, rồi dùng nó để đổi sang hmc thì các bạn định bao nhiêu điểm sẽ đổi được ra hmc, và đổi được bao nhiêu hmc? Cách tính điểm như thế nào?
Toán học sẽ trở nên thú vị hơn bằng những cách học toán, phương pháp làm bài hiệu quả do BQT nghiên cứu tìm hiểu
Do BQT nghiên cứu tìm hiểu, vậy BQT ở đây gồm những ai?
-Nếu bạn thấy toán học Club thiếu tính thực tiễn thì club sẽ khiến nó thực dụng hơn bằng những cách ứng dụng thực tế mà có thể bạn không biết
Các bạn sẽ biến CLUB thực dụng hơn bằng những cách ứng dụng thực tế... => ở đây nghĩa là sao nhỉ? Mình không hiểu rõ về vấn đề này. Các bạn không muốn CLUB bị coi là thiếu tính thực tiễn thì các bạn cần phải có 1 bản định hướng rõ ràng, các hoạt động cụ thể chứ nhỉ? Hiện tại mình chưa thấy được hoạt động đáng chua ý nào cả.

• Định hướng hoạt động cho CLUB: bản thảo muốn được duyệt thì phải có định hướng rõ ràng. Vì theo kinh nghiệm của mình ấy, thì một năm, tùy tình hình thực tế mà club phải có 1 hướng đi riêng, 1 cách thức riêng. Và trên thực tế có nhiều vấn đề đã đề xuất trong nội dung hoạt động nhưng không thể thực hiện vì nhiều lí do, nên 1 club muốn thành lập và phát triển thì cần phải có 1 định hướng nhất định về nội dung và cách thức hoạt động. 1 bản định hướng đủ tiêu chuẩn cần đáp ứng những tiêu chí sau:
    • Thời gian tổ chức shhv, minigame là vào ngày nào? Mấy lần 1 tháng? Ở trên các bạn chưa nói cụ thể về vấn đề này, chỉ nói 3 ngày 1 tuần sẽ có minigame? Và 1 tuần 1 lần sẽ giới thiệu về toán.... Nếu các bạn chọn shhv tuần 1 lần thì sẽ làm vào thứ mấy? Hiện tại trên HMF có 2 CLUB đã comeback và có sinh hoạt + dự kiến minigame vào thứ 2, 5, 7 và Chủ nhật. Các bạn có thể xếp lịch không trùng những ngày này được không? Và nếu trùng thì phải làm sao để thành viên không bị thiệt, khi mà có nhiều bạn tham gia cùng lúc nhiều CLUB? Rồi các bạn có đủ thời gian để làm bản thảo, chờ duyệt và triển khai? Nếu 2 tuần 1 lần thì sẽ như thế nào?
    • Thứ hai, các bạn có thể cho mình biết nội dung cụ thể của minigame và shhv được hay không? Các bạn có thể tham khảo bản comeback của bên hóa sẽ thấy bên đó có các hoạt động rõ ràng. Còn về phía club sử thì hđ hơn 2 năm rồi, bcn cũng có kinh nghiệm nên bọn mình có thể sắp xếp mỗi tuần 1 nội dung sinh hoạt khác nhau tùy tình hình thực tế. Nếu muốn như vậy, thì trước hết phải có hđ nền trước đa tức là nội dung cụ thể từng buổi shhv sẽ làm về cái gì, sau khi club đi vào ổn định thì mới có kế hoạch thay đổi để tránh nhàm chán, lặp đi lặp lại. Đây là điều cần chú ý.
    • Thứ 3, các bạn xác định xem trong 1 năm CLUB sẽ có những hđ gì đáng thu hútm ngoài tổ chức shhv đều đặn theo lịch, thì về minigame và event sẽ như thế nào? 1 năm làm bao nhiêu minigame? Dài hạn hay ngắn hạn? Nội dung về cái gì? Phần thưởng ra sao? Còn về event thì các bạn tính tổ chức vào dịp nào? Event lớn, vừa hay nhỏ?
    • Các bạn có ý định kết hợp với các club khác hay các box học tập để nâng cao kĩ năng, thu hút thành viên hay không? Và nếu có thì các bạn định làm những gì để có thể đạt được kết quả cao nhất?
  • Các bạn định thực hiện bản định hướng hđ như thế nào? Làm định hướng trước rồi theo đó để tổ chức hay vừa hoạt động CLUB vừa đưa ra định hướng? Định hướng này là lâu dài hay theo thời kì? Một năm CLUB phải có ít nhất là 2 bản định hướng hoạt động, vậy các bạn đã có ý tưởng gì chưa? Nếu không có định hướng thì khả năng được duyệt sẽ rất thấp.
Các bạn có nói định hướng phát triển sẽ được thảo luận và bổ sung sau. Vậy không có định hướng sao mở được CLUB nhỉ?
Chính sách đại ngộ, quyền lợi của thành viên khi tham gia CLUB là gì? Khi vi phạm nội quy thì có hình phạt gì hay không? Và sẽ phạt như thế nào?
Tạm dừng phần nội dung hoạt động, sang nội quy. Mình thấy nội quy của CLUB còn đang sơ sài, chủ yếu soạn theo nội quy của các CLUB đi trước, chưa có dấu ấn riêng.
Mục tiêu, ý nghĩa của CLUB còn nói chung chung, chưa tạo được điểm nhấn.
Hi vọng sẽ nhận được lời giải đáp từ phía các bạn. Nếu muốn CLUB được duyệt thì trước hết phải đáp ứng được những điều trêm đã nhé.

Last edited:

Lê Duy Vũ

Học sinh tiến bộ
Thành viên
19 Tháng ba 2017
439
846
164
18
Thanh Hóa
Thanh Hóa
Những điều không biết ở đây là do BCN của CLB phát hiện ra hay tìm trên mạng rồi mang về đây nhỉ?

Nghĩa là khi lập CLB ra thì BQT diễn đàn ngoài các công việc bình thường ra thì còn phải nghiên cứu tìm hiểu và tham gia vào CLB nữa sao?

Những bài toán cổ điển ở đây là ở trên mạng nhỉ? Vậy sao lại nói là CLB "cho ra lò"?

Hiện tại định hướng còn phải thảo luận triển khai thì làm sao để có thể tin tưởng rằng sau khi thành lập CLB có thể hoạt động để mà duyệt?
Nội quy cũng quá chung chung.
BCN cũng chưa ổn, làm sao để chứng minh là các thành viên trong BCN đủ kiến thức và lãnh đạo để điều hành CLB?

Mình xin trả lời một vài điều:

- Vấn đề thứ nhất đưa ra, "Những điều không biết" không nhất thiết là bên mình phát hiện ra đâu. Cũng giống như hóa học, vật lý hay địa lý, việc tìm ra một kiến thức để đóng góp vào hiểu biết chúng của nhân loại đâu phải là dễ. BCN 100% không giỏi như Đào Thanh Oai hay Ngô Bảo Châu để có thể tìm ra và chứng minh một định lý mới. Nhưng đổi lại, những vấn đề về toán học dễ hiểu nhưng chưa nhiều người biết sẽ được bọn mình biên tập lại từ các nguồn thông tin đáng tin cậy như Wikipedia, Ted-ed, ... để đảm bảo vừa thú vị, chính xác lại vừa dễ hiểu.

- Vấn đề thứ hai, ý bạn ấy là BCN của CLB.

- Vấn đề thứ ba, lỗi ngữ pháp :v

- Vấn đề thứ tư, định hướng bọn mình cần căn cứ vào số người ủng hộ, muốn tham gia để hoàn thành kế hoạch cho thật hợp lý. Nghĩa là định hướng cơ bản thì CN và PCN đã có.

Những ý kiến góp ý của bạn cả nhóm xin nhận và cố gắng tiếp thu.

Ừm.... mình có 1 số ý kiến như sau:
Thứ nhất, các bạn xác định thời gian hoạt động như thế nào rồi nhỉ? Các bạn định hoạt động lâu dài, hay chỉ hoạt động 1 thời gian nhất định? Và nếu là hoạt động lâu dài thì các bạn có kế hoạch gì cụ thể để thu hút thành viên hay không?

Thứ hai, về dàn nhân sự. Mình thấy dàn nhân sự ở đây đã đầy đủ, và trong số đó mình chỉ mới được tiếp xúc và làm việc với bạn Vân. Hiện tại theo mình biết thì các bạn đều lên lớp 10, và trong năm học đầu tiên của thpt các bạn sẽ có thời gian rảnh để làm việc cũng như phát triển CLUB. Tuy nhiên cũng chỉ được một thời gian mà thôi. Không biết các bạn đã có kế hoạch phân công công việc như thế nào rồi nhỉ? Mình làm việc với CLUB sử hơn 2 năm, nên mình biết khối lượng công việc của 1 CTV là nhiều như thế nào. Tuy không phải đi giải bài như BQT, nhưng tuần nào cũng phải lên ý tưởng các minigame, shhv, điều hành gắn kết club và hoàn thành các công việc được giao mà không ảnh hưởng tới việc học, việc cá nhân...

Thứ 3, về thành viên tham gia. Các bạn định hướng tới đối tượng thành viên nào? Đặt chỉ tiêu bao nhiêu? Sau khi tuyển sẽ phân luồng thành viên để hoạt động như thế nào?

Thứ 4, một cái quan trọng, đó là định hướng hoạt động của CLUB. Cái này gồm các việc cụ thể sau:

• Trước hết mình có 1 số thắc mắc về các hoạt động của CLUB mà các bạn nêu:
Mình có đọc nội dung hoạt động của các bạn ở trên, và mình nhận thấy nói chỉ ở mức chung chung, chưa có định hướng rõ ràng. Các bạn đang dừng lại ở việc cung cấp kiến thức toán học, giới thiệu những điều bạn không biết về toán, toán học tiếng anh..... vậy cho mình hỏi, những cái này là do các bạn tự soạn hay cop trên mạng về, chỉnh sửa và đưa lên nhỉ? Nếu các bạn tự soạn thì mọi người có ý định soạn như thế nào để thu hút thành viên mà chất lượng đủ tiêu chuẩn chưa ạ?

3 ngày 1 tuần ở đây là như thế nào nhỉ? Các bạn nói rõ được không?
Còn phần quà từ CLUB là gì? HMC hay quà hiện vật? Cái bày thì phải có sự đồng ý của admin mơid triển được. Còn nếu quy ra điểm như club sử, rồi dùng nó để đổi sang hmc thì các bạn định bao nhiêu điểm sẽ đổi được ra hmc, và đổi được bao nhiêu hmc? Cách tính điểm như thế nào?

Do BQT nghiên cứu tìm hiểu, vậy BQT ở đây gồm những ai?

Các bạn sẽ biến CLUB thực dụng hơn bằng những cách ứng dụng thực tế... => ở đây nghĩa là sao nhỉ? Mình không hiểu rõ về vấn đề này. Các bạn không muốn CLUB bị coi là thiếu tính thực tiễn thì các bạn cần phải có 1 bản định hướng rõ ràng, các hoạt động cụ thể chứ nhỉ? Hiện tại mình chưa thấy được hoạt động đáng chua ý nào cả.

• Định hướng hoạt động cho CLUB: bản thảo muốn được duyệt thì phải có định hướng rõ ràng. Vì theo kinh nghiệm của mình ấy, thì một năm, tùy tình hình thực tế mà club phải có 1 hướng đi riêng, 1 cách thức riêng. Và trên thực tế có nhiều vấn đề đã đề xuất trong nội dung hoạt động nhưng không thể thực hiện vì nhiều lí do, nên 1 club muốn thành lập và phát triển thì cần phải có 1 định hướng nhất định về nội dung và cách thức hoạt động. 1 bản định hướng đủ tiêu chuẩn cần đáp ứng những tiêu chí sau:
    • Thời gian tổ chức shhv, minigame là vào ngày nào? Mấy lần 1 tháng? Ở trên các bạn chưa nói cụ thể về vấn đề này, chỉ nói 3 ngày 1 tuần sẽ có minigame? Và 1 tuần 1 lần sẽ giới thiệu về toán.... Nếu các bạn chọn shhv tuần 1 lần thì sẽ làm vào thứ mấy? Hiện tại trên HMF có 2 CLUB đã comeback và có sinh hoạt + dự kiến minigame vào thứ 2, 5, 7 và Chủ nhật. Các bạn có thể xếp lịch không trùng những ngày này được không? Và nếu trùng thì phải làm sao để thành viên không bị thiệt, khi mà có nhiều bạn tham gia cùng lúc nhiều CLUB? Rồi các bạn có đủ thời gian để làm bản thảo, chờ duyệt và triển khai? Nếu 2 tuần 1 lần thì sẽ như thế nào?
    • Thứ hai, các bạn có thể cho mình biết nội dung cụ thể của minigame và shhv được hay không? Các bạn có thể tham khảo bản comeback của bên hóa sẽ thấy bên đó có các hoạt động rõ ràng. Còn về phía club sử thì hđ hơn 2 năm rồi, bcn cũng có kinh nghiệm nên bọn mình có thể sắp xếp mỗi tuần 1 nội dung sinh hoạt khác nhau tùy tình hình thực tế. Nếu muốn như vậy, thì trước hết phải có hđ nền trước đa tức là nội dung cụ thể từng buổi shhv sẽ làm về cái gì, sau khi club đi vào ổn định thì mới có kế hoạch thay đổi để tránh nhàm chán, lặp đi lặp lại. Đây là điều cần chú ý.
    • Thứ 3, các bạn xác định xem trong 1 năm CLUB sẽ có những hđ gì đáng thu hútm ngoài tổ chức shhv đều đặn theo lịch, thì về minigame và event sẽ như thế nào? 1 năm làm bao nhiêu minigame? Dài hạn hay ngắn hạn? Nội dung về cái gì? Phần thưởng ra sao? Còn về event thì các bạn tính tổ chức vào dịp nào? Event lớn, vừa hay nhỏ?
    • Các bạn có ý định kết hợp với các club khác hay các box học tập để nâng cao kĩ năng, thu hút thành viên hay không? Và nếu có thì các bạn định làm những gì để có thể đạt được kết quả cao nhất?
  • Các bạn định thực hiện bản định hướng hđ như thế nào? Làm định hướng trước rồi theo đó để tổ chức hay vừa hoạt động CLUB vừa đưa ra định hướng? Định hướng này là lâu dài hay theo thời kì? Một năm CLUB phải có ít nhất là 2 bản định hướng hoạt động, vậy các bạn đã có ý tưởng gì chưa? Nếu không có định hướng thì khả năng được duyệt sẽ rất thấp.
Các bạn có nói định hướng phát triển sẽ được thảo luận và bổ sung sau. Vậy không có định hướng sao mở được CLUB nhỉ?
Chính sách đại ngộ, quyền lợi của thành viên khi tham gia CLUB là gì? Khi vi phạm nội quy thì có hình phạt gì hay không? Và sẽ phạt như thế nào?
Tạm dừng phần nội dung hoạt động, sang nội quy. Mình thấy nội quy của CLUB còn đang sơ sài, chủ yếu soạn theo nội quy của các CLUB đi trước, chưa có dấu ấn riêng.
Mục tiêu, ý nghĩa của CLUB còn nói chung chung, chưa tạo được điểm nhấn.
Hi vọng sẽ nhận được lời giải đáp từ phía các bạn. Nếu muốn CLUB được duyệt thì trước hết phải đáp ứng được những điều trêm đã nhé.

Em xin trả lời lần lượt những thắc mắc của chị:

-Thứ nhất, thời gian hoạt động đã được bạn @hoanthanhmuctieu6 trả lời, em xin miễn bàn luận.

-Thứ hai, CLB sẽ bắt đầu từ quy mô chưa lớn, cố gắng thu hút hội viên và tuyển thêm CTV nếu cần. Cả nhóm sẽ cố gắng đảm bảo cho công việc không ảnh hưởng đến việc học tập ạ.

-Thứ ba

+ Về vế đầu tiên, em đã trả lời ở phần trên comment này.

+ Về vế thứ hai, vấn đề thưởng phạt thì CN và PCN cũng đã triển khai đầy đủ và sẽ bổ sung chi tiết. Vì mới chỉ dừng lại ở việc đề xuất, tạo project nên BCN đang có ý định liên hệ với admin ạ.

+ Vấn đề "BQT" và định hướng em cũng đã nói rõ ở trên.

Những ý kiến còn lại và những sai sót đang tồn tại BCN sẽ cố gắng sửa chữa và tiếp nhận.

Rất cảm ơn đóng góp mang tính chuyên môn từ người dày dặn kinh nghiệm như chị.

P/s: Như bạn @hoanthanhmuctieu6 đã nói, bản đăng ký này sẽ được xem xét lại và bổ sung thêm dựa trên những ý kiến góp ý. Vậy nên BCN rất mong có thêm nhiều lời đóng góp từ những bạn khác nữa :)

lâm tùng apollo

Cựu Mod Địa | PCN CLB Địa Lí
Thành viên
26 Tháng ba 2018
1,167
3,200
371
19
Shurima
Thái Nguyên
THPT LƯƠNG NGỌC QUYẾN
Nói thế nhầm rồi nhé. Năng lực tổ chức và điều hành? Điều đó có thể chưa rõ. Nhưng nếu nói rằng "kiểu người khác lập CLB thì mình cũng lập chứ chẳng thèm nghĩ đến trách nhiệm với nó" thì nên xem xét kĩ trước khi nói, có gì chứng minh rằng các bạn ấy hành động theo cảm tính không? Có gì chứng minh các bạn ấy chưa cân nhắc và thảo luận với những người khác không? Nếu không trả lời được thì làm ơn đừng phán bừa kiểu ấy. Còn nữa, tất cả những người được nhắc đến trong danh sách quản lý năm nay ĐỀU VÀO 10.

Lê.T.Hà

Học sinh tiến bộ
Thành viên
25 Tháng một 2019
1,047
1,805
236
Bắc Giang
Đã thất học :<
Nói thế nhầm rồi nhé. Năng lực tổ chức và điều hành? Điều đó có thể chưa rõ. Nhưng nếu nói rằng "kiểu người khác lập CLB thì mình cũng lập chứ chẳng thèm nghĩ đến trách nhiệm với nó" thì nên xem xét kĩ trước khi nói, có gì chứng minh rằng các bạn ấy hành động theo cảm tính không? Có gì chứng minh các bạn ấy chưa cân nhắc và thảo luận với những người khác không? Nếu không trả lời được thì làm ơn đừng phán bừa kiểu ấy. Còn nữa, tất cả những người được nhắc đến trong danh sách quản lý năm nay ĐỀU VÀO 10.
Ồ, cái gọi là năng lực tổ chức, cái gọi là nghiêm túc đấy thể hiện bằng việc 1 bản kế hoạch thiếu lên thiếu xuống, vô trách nhiệm như tờ giấy nháp đó hả?
Mà đâu phải đây là CLB đầu tiên của lịch sử HMF nên không có kinh nghiệm xin phép từ các CLB khác đâu, các CLB khác hoạt động đầy ra nhưng rất tiếc hình như là mấy bạn có trách nhiệm này "quên" tham khảo kinh nghiệm từ người đi trước, hờ.
P/s: mà nói lại, bạn cũng thuộc vào team thiếu năng lực thừa năng nổ trong mắt mình, nên đừng quote lại nữa, mình không có hứng trả lời tiếp với kiểu thành viên như bạn :)

hoanthanhmuctieu6

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng tư 2020
91
209
51
Thái Bình
Trường Đời
Ồ, cái gọi là năng lực tổ chức, cái gọi là nghiêm túc đấy thể hiện bằng việc 1 bản kế hoạch thiếu lên thiếu xuống, vô trách nhiệm như tờ giấy nháp đó hả?
Mà đâu phải đây là CLB đầu tiên của lịch sử HMF nên không có kinh nghiệm xin phép từ các CLB khác đâu, các CLB khác hoạt động đầy ra nhưng rất tiếc hình như là mấy bạn có trách nhiệm này "quên" tham khảo kinh nghiệm từ người đi trước, hờ.
P/s: mà nói lại, bạn cũng thuộc vào team thiếu năng lực thừa năng nổ trong mắt mình, nên đừng quote lại nữa, mình không có hứng trả lời tiếp với kiểu thành viên như bạn :)
Mình chỉ nói rằng...mình tiếp thu ý kiến của bạn
Nhưng theo quy định của diễn đàn...không căng thẳng quá mức..
Nếu bạn nghi ngờ trình độ của tụi mình...lịch sử sẽ chứng minh

• Like
Reactions: Khoảng lặng..

Tiểu Bạch Lang

Thành viên
9 Tháng tư 2020
1,049
1,064
181
18
Hải Dương
THPT Chuyên Nguyễn Trãi
  1. Nội dung, cách thức:
2. Mục đích, ý nghĩa :
V. Nội quy trong CLB:

Mình xin chỉnh sửa bản đăng kí này,mong mọi người nhận xét thêm
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
  • CLB Toán học sẽ tạo nên một sân chơi bổ ích, giúp mọi người thư giãn,giải trí và đặc biệt không cảm thấy quá ái ngại với bộ môn này.
  • CLB Toán học chúng tớ sẽ giúp thành viên hiểu thêm về bộ môn. Đồng thời cung cấp những kiến thức, những câu chuyện hữu ích, ít ai biết trong lịch sử toán học nói riêng và đời sống nói chung.
  • CLB Toán học sẽ là nơi các bạn có thể vừa trao đổi chia sẻ, làm quen với nhau, đồng thời tiếp thu thêm những kiến thức không chỉ riêng bộ môn toán học
  • CLB Toán học là nơi tập trung những thành viên đam mê với môn toán, ưa tìm tòi, thích đưa ra các ý tưởng mới lạ, lành mạnh về hình thức hoạt động, SHHV, ….
Tất cả thành viên của HMF trừ thành viên thuộc nhóm vi phạm:
  • Có niềm đam mê với toán học.
  • Có kiến thức nền tảng,không đòi hỏi trình độ toán học quá cao.
  • Trải qua bài test (2 tháng 1 lần)
  • CLB sẽ sinh hoạt vào tối thứ 4 mỗi tuần.
  • Khoảng 1-2 tháng sẽ có các minigame,các sự kiện được diễn ra vào tối chủ nhật.
  • Vào ngày cuối của mỗi tháng , hội viên năng nổ nhất trong CLB ( tính cả lượt năng nổ trong box Toán ) sẽ được thưởng.
(không cố định, thay đổi theo tình hình diễn đàn)
Hình thức và chủ đề của các buổi shhv, minigame,... được thay đổi tuỳ theo tình hình thực tế cùng với các box diễn đàn:
  • Thư viện toán học: Chia sẻ đề thi toán ở trong nước và quốc tế.
  • Lịch sử toán học: Đăng các bài viết về các nhà toán học nổi tiếng,giúp hội viên tìm hiểu về nguồn gốc hình thành lên nền toán học hiện nay,...
  • Toán học và cuộc sống: Những ứng dụng của toán học sẽ được đăng ở box này, giúp mọi người nhận thấy toán học không quá xa lạ hay khó khăn,thực hành toán học,...
  • English mathematics: Dành cho những bạn có niềm đam mê với môn tiếng anh. Box này sẽ chia sẻ những bài toán bằng tiếng anh trong các đề thi quốc tế hoặc tự mình sáng tạo ra.
Quyền lợi:
  • Được tham gia vào các hoạt động chính của CLB. Những thành viên hoạt động tích cực sẽ được xét vào BCN.
  • Nâng cao kiến thức môn toán,thư giãn,giải trí,giao lưu,kết bạn,...
  • Mở rộng các mối quan hệ , được tư vấn giúp đỡ nhiệt tình .
  • Có quyền đưa ra ý kiến để giúp CLB phát triển tốt hơn.
Nghĩa vụ :
  • Chấp hành tốt nội quy của CLB và HMForum .
  • Tích cực tham gia các hoạt động của CLB .
  • Tích cực đóng góp ý kiến xây dựng CLB.
V.Nội quy
  • Tuân thủ nội quy của Hocmai Forum.
  • Tôn trọng quyền quyết định của BCN, nếu không hài lòng với cách hoạt động của CLB có thể tạo hội thoại riêng đến các thành viên của BCN để tìm cách giải quyết.
  • Ngôn ngữ văn hóa, phù hợp, không gây xích mích với các hội viên khác.
  • Không spam dưới mọi hình thức.
  • Không đặt quảng cáo nào trong phạm vi CLB.
  • Tuyệt đối không hỏi bài trong CLB.
  • Tuyệt đối không chia sẻ những vấn đề nhạy cảm, các vấn đề mang tính chính trị, tôn giáo,..
  • Những bài viết nếu sao chép từ nơi khác về yêu cầu ghi rõ nguồn sao chép.
  • Hội viên phải tham gia đầy đủ các buổi SHHV,các hoạt động của CLB,...Khi nghỉ phải xin phép,nêu rõ lí do,thời gian nghỉ và cam kết.
  • Cuối mỗi tháng 3 hội viên năng nổ nhất CLB sẽ được tuyên dương và nhận thưởng.
  • Những thành viên hoạt động tích cực trong CLB sẽ được xem xét vào BCN.
  • Trong mỗi tháng , hội viên nào có số điểm (do BCN đề ra) cao nhất sẽ được thưởng.
Nhắc nhở đối với các trường hợp sau:
  • Nghỉ dưới 2 tuần không xin phép BCN.
  • Hỏi bài trong CLB .(với các trường hợp lần 1,lần 2,lần 3)
  • Không đặt bộ banner (nếu có) của CLB theo quy định.
  • Ít tham gia vào các hoạt động của CLB nhiều tuần liên tiếp. Không tham gia hoạt động nào trong vòng 2 tuần mà không có phép.
Tước quyền HV đối với các trường hợp sau:
  • Vi phạm nội quy của HMF.
  • Gây xích mích trong nội bộ CLB, có hành động quảng cáo hoặc đăng những nội dung không đúng chuẩn mực trong CLB.
  • Không tôn trọng quyền quyết định của BCN CLB.
  • Nghỉ từ 3 tuần trở lên không xin phép.
  • Hỏi bài trong CLB từ 4 lần trở lên.
*Thưởng:

Với tất cả thành viên của CLB:
-Trong SHHV:
  • Mỗi câu trả lời đúng ( không chỉnh sửa ) + 3đ
  • Trả lời đúng hết tất cả các câu hỏi BQT đưa ra +10đ
  • Được BQT đánh giá xuất sắc +10đ
  • Có lời giải hay, sáng tạo nhất cho mỗi câu hỏi +5đ / bài
- Trong đợt kiểm tra định kỳ (đạt tiêu chuẩn) của CLB ( 2 tháng một lần )
  • 2 thành viên có bài làm xuất sắc nhất ( BQT đánh giá, lựa chọn ) +30đ / hội viên
  • 8 thành viên tiếp theo +20đ / hội viên
  • Những thành viên còn lại +10đ / hội viên
- Các hoạt động khác ( minigame, đóng góp ý kiến, … )
  • Tùy vào từng minigame
  • Đóng góp ý kiến tích cực được BQT duyệt +10đ / ý kiến
  • Giải bài cho thành viên HMF trên box toán +5đ/bài
Với ban tổ chức các buổi SHHV,minigame,sự kiện:
  • Mỗi câu hỏi đề xuất được chọn đăng +3đ
  • Có nhiều câu hỏi được chọn nhất +5đ
  • Năng nổ,tích cực nhất trong tháng (TV CLB bình chọn) +10đ
*Phạt:
  • Không tham gia sinh hoạt -5đ / buổi
  • Spam để BQT xóa bài -1đ / bài
  • Copy ( xem xét ) -3đ / lần
(Bảng điểm sẽ được thay đổi ,chi tiết hơn)
VI.Lời cam kết: CLB sẽ cố gắng hoạt động năng nổ hơn, giúp các thành viên HMF có sân chơi bổ ích, giúp diễn đàn phát triển hơn. BCN CLB sẽ cố gắng thay đổi CLB tuỳ thuộc vào tình hình của diễn đàn,...

Last edited:
Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom