Đề thi thử đh hocmai

S

sp7770

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hai bài này sao mình làm sai nhỉ? Không biết sai ở đâu giải thích dùm mình nhé! Mình ra A

Hợp chất hữu cơ X mạch hở có phân tử khối là 56 đvC. Biết khi đốt cháy X bằng oxi thu được sản phẩm chỉ gồm CO2 và H2O, X làm mất màu dung dịch brom. Số công thức cấu tạo thỏa mãn X là
A. 5.

B. 2.

C. 4.

D. 3.

Last edited by a moderator:
A

acidnitric_hno3

Đáp án của GSTT bài này là 6
Chắc là thằng này nữa $CH3-O-C\equiv CH$

H

hocmai.hoahoc

Chào các em!

Hocmai.vn rất cảm ơn các em vì những góp ý của các em cho đề thi thử đại học lần 1 môn Hóa học.

Với câu hỏi "Hợp chất hữu cơ X mạch hở có phân tử khối là 56 đvC. Biết khi đốt cháy X bằng oxi thu được sản phẩm chỉ gồm CO2 và H2O, X làm mất màu dung dịch brom. Số công thức cấu tạo thỏa mãn X là"
Đáp án chính xác là 6 công thức cấu tạo.
- C4H8 có 3 công thức cấu tạo ( không tính đồng phân hình học trong trường hợp này, vì đề bài chỉ yêu cầu viết đồng phân cấu tạo).
- C3H4O có 3 công thức cấu tạo:
CH2=CH-CHO; CHnối baC-CH2OH; CHnối baC-O-CH3.

Trong đáp án của Hocmai.vn đưa ra không có đáp án nào là 6. Do Hocmai.vn chỉ tính các hợp chất nằm trong chương trình học phổ thông trung học (không tính các hợp chất tạp chức). Tuy nhiên do đề bài thiếu chặt chẽ, sự thắc mắc của các em là hoàn toàn đúng, nên hocmai.vn đã sửa lại đề bài và các đáp án lựa chọn.

Chúc các em ôn tập tốt và đạt kết quả cao trong kỳ thi tuyển sinh đại học sắp tới!

Top Bottom