đề thi thử đại học 2010

T

thanks_to_love1610

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

CHO TỚ HỎI MẤY CÂU TRONG BỘ ĐÈ THI THỬ ĐẠI HOC 2010 TỚ VỪA LÀM NHÉ:
1.CHỈ XÉT PHẢN ÚNG CHÍNH THÌ PT NÀO SAU ĐÂY ĐÚNG?
A. C6H6+Cl2 --Fe--> C6H5Cl +HCL
B.C6H5Cl + Cl2 --Fe--> 1,2-C6H4Cl2 +HCL
C C6H5CH3 +Cl2---Fe---> C6H5-CH2Cl +HCL
D. C6H5NO2 +Cl2 ---Fe--- 1,2-C6H5Cl(NO2) +HCl

2CHẤT NÀO KO PHAN UNG VOI DD NUOC BROM?
A.METYLBENZEN
B, o-METYLANILIN
C.O-CLOPHENOL
D.STIREN

3(CÂU NÀY HƠI KHÓ). DÙNG HÓA CHẤT NÀO KO THỂ PHÂN BIET ĐƯỢC 3 CR: NA2C03, NAHCO3 VA CACO3
A,H20, DD CA(OH)2
BDD CACl2
C,H20, DDCACl2
D,H20, DD MGSO4

ĐÓ LÀ 3 CÂU MÌNH THẮC MẮC, CÁC BẠN GIẢI GIÚP NHÉ, HÔM SAU MÌNH POST ĐÁP ÁN NHÉ! THÁN CẢ NHA:p

D

dat_aoe_hp

1) đáp án A bạn ạ , nó tương tự như phản ứng của C6H6 + Br2---Fe--> 1 ở trong sách giáo khoa lớp 11 cơ bản

2) Mình nghĩ là đáp án C vì
chất A có phản ứng ở SGK lớp 11 cơ bản có
chất B cũng phản ứng vì có nhóm NH2 lên + phi kim
chất D cũng phản ứng vì có nối đôi
còn chất C thì ko phản ứng vì có Clo lên nó ko mang tính chất của phenol

3)theo mình là D
dùng chất C : cho H2O vào nhận biếc được CaCO3 ko tan, còn 2 chất cho CaCl2 vào chất nào một thời gian có khí là NaHCO3 & chất ko có khí là Na2CO3
dùng chất B : cho dd CaCl2 vào chất ko tan là CaCO3 còn 2 chất thì làm tương tự như câu C

T

thanks_to_love1610

Đây là câu trả lời nhé.
câu 1.Đáp án đề đưa ra là C, nhưng mình đã xem kĩ Cl gây hiêu ứng -I chủ yêu thế vị trí para (vì ảnh hưởng không gian tại vị trí orthO).Vậy đáp án đúng là A nhé
câu2. đáp án là A bạn a.Vì 3 chất còn lại đẩy e mạnh vì đều có 2 nhóm -I hoặc mạch có nối pi. riêng toluen thì ko phản úng với ddbrom ko mà cân phải có xúc tác là Fe t đọ
câu 3)câu 3 mình chưa tiết lộ đáp án, bạn giải lại thủ. nhưng câu D là sai hoan toàn. giai thich d:Dung nước nhận CaCO3 ko tan, sau đó dung MgSO4 nhận Na2CO3 (tạo ket tua magie cacbanat), còn NAHCO3 ko có phan ung nay!!!
Các cậu có ai ra câu 3 ko nè?:cool::cool:

Top Bottom