đề thi hsg

T

trinh_xinh_2946

A

anline1234

Thiếu kia`! tui với Trinh học cùng trường nek` :((
Cho các chất rắn : K2CO3, KNO3 ,K2SO4 , BaSO4 ,BaCO3
Nhận biết các chất trên chỉ dùng thêm nước và ống nghiệm ! ( con` có được nung không thì không biết)

M

minhtuyenhttv

Thiếu kia`! tui với Trinh học cùng trường nek` :((
Cho các chất rắn : K2CO3, KNO3 ,K2SO4 , BaSO4 ,BaCO3
Nhận biết các chất trên chỉ dùng thêm nước và ống nghiệm ! ( con` có được nung không thì không biết)

cho vào nước , có 2 cái ko tan là BaCO3 và BaSO4, nung lên có một cái bị phân hủy là BaCO3, thu được BaO và CO2, cho BaO và nước được dung dịch kiềm cho kiềm này vào 3 lọ tan trong nước, hai lọ có kết tủa là K2CO3 và K2SO4, sục khí CO2 vào 2 lọ, 1 lọ kết tủa tan là kết tủa của K2CO3
PT(Tự cân bằng nhé)
BaCO3=>(nhiệt phân) BaO + CO2
BaO + H2O=> Ba(OH)2
Ba(OH)2 + K2CO3 => BaCO3 + KOH
Ba(OH)2 + K2SO4=> BaSO4 + KOH
BaCO3 + CO2 + H2O => Ba(HCO3)2
cho xin cái thank nếu làm đúng nha( loại bài tập này phải cho điều kiện là có đầy đủ các phương tiên để thí nghiệm trừ thuốc thử ra )

A

anline1234

Biết ui`! nhưng họ đã cho dụng cụ là ống nghiệm thì chắc ko đc nung! nhưng không nung thì không làm được!

4

4ever_lov3u

Nếu vậy có thể bài này thiếu dữ kiện là cho cả CO2 nữa thì mới nhận biết được mà không cần nung.

M

minhtuyenhttv

Biết ui`! nhưng họ đã cho dụng cụ là ống nghiệm thì chắc ko đc nung! nhưng không nung thì không làm được!
chắc chắn là phải nung rồi, ko bàn cãi, thế nếu là bạn bạn làm thế nào :| sao mà làm được nữa, nung trong ống nghiệm vẫn được mà, đâu ra cái ko được zị ???
ps: theo mình mọi thí nghiệm nung đều làm trong chén sứ hoặc ống thủy tinh chịu nhiệt, vô tư đi

N

nguyenthuhuong0808

chắc chắn là phải nung rồi, ko bàn cãi, thế nếu là bạn bạn làm thế nào :| sao mà làm được nữa, nung trong ống nghiệm vẫn được mà, đâu ra cái ko được zị ???
ps: theo mình mọi thí nghiệm nung đều làm trong chén sứ hoặc ống thủy tinh chịu nhiệt, vô tư đi
đúng oy` đó
ko nung sao làm được
.........................................

A

anline1234

Biết là vậy! nhưng cái đề như vầy thì tui đâu có làm được! mà lúc đó căng thẳng thì đâu có nghĩ ra trường hợp làm đại đâu! :(

K

kira_l

Biết là vậy! nhưng cái đề như vầy thì tui đâu có làm được! mà lúc đó căng thẳng thì đâu có nghĩ ra trường hợp làm đại đâu!

bài này ko nung ko đc bạn ạ :D

:)) ko thfi thách cô bạn cũng ko làm đc ! Nói thật đấy

A

anline1234

Biết là vậy! nhưng cái đề như vầy thì tui đâu có làm được! mà lúc đó căng thẳng thì đâu có nghĩ ra trường hợp làm đại đâu!

bài này ko nung ko đc bạn ạ :D

:)) ko thfi thách cô bạn cũng ko làm đc ! Nói thật đấy
Tất nhiên là mình biết điều này! chứng tỏ đề đâu có cụ thể! :(

M

minhtuyenhttv

Tất nhiên là mình biết điều này! chứng tỏ đề đâu có cụ thể! :(
nếu mà đề nó chỉ ra cụ thể thì đâu còn là hsg nữa, nếu mà nói cụ thể đến cả cái "cho phép được nung" thì học sinh bt làm cũng được, đâu cần thi làm chi cho mệt ;) cái đó mình đã nói rồi, nếu mà ko cho xài thêm thuốc thử thì phải có đầy đủ dụng cụ để mọi thí nghiệm CÓ THỂ được xảy ra, còn nếu muốn cụ thể thì đề phải nói là KO được làm thí nghiệm này, thí nghiệm này chứ ko bao h có chuyện đề nó chỉ rõ cho mình làm cái gì đâu, chỉ là ko cho làm cái gì thôi :)|

A

anline1234

nếu mà đề nó chỉ ra cụ thể thì đâu còn là hsg nữa, nếu mà nói cụ thể đến cả cái "cho phép được nung" thì học sinh bt làm cũng được, đâu cần thi làm chi cho mệt ;) cái đó mình đã nói rồi, nếu mà ko cho xài thêm thuốc thử thì phải có đầy đủ dụng cụ để mọi thí nghiệm CÓ THỂ được xảy ra, còn nếu muốn cụ thể thì đề phải nói là KO được làm thí nghiệm này, thí nghiệm này chứ ko bao h có chuyện đề nó chỉ rõ cho mình làm cái gì đâu, chỉ là ko cho làm cái gì thôi :)|

Cần gì nói được nung! chỉ cần không cho ống nghiệm là được! nếu mà nói dùng ống nghiệm thì có phải là giới hạn dụng cụ rồi không! bạn hiểu chứ ;)

A

anline1234

nung hỗn hợp X gồm FeCO3 và MgCO3 trong không khí đến khối lượng không đổi thấy khối lượng khí thoát ra bằng 82,5% khối lượng chất rắn Y thu được. Ha muối ban đầu đc trộn với tỉ lệ là bn ????

Trinh không làm được bài này àh ! Dễ mà, nhưng mà mình sai mất 1 pt: huhu( chắc bài này được có 1 điểm ak! sai 1 pt=> sai hết! huhu) còn muốn biết đáp án thì sang chỗ bài viết của m nha! tổng hợp lun!

M

minhtuyenhttv

Cần gì nói được nung! chỉ cần không cho ống nghiệm là được! nếu mà nói dùng ống nghiệm thì có phải là giới hạn dụng cụ rồi không! bạn hiểu chứ ;)

bạn ơi, mọi thí nghiệm đều dùng ống nghiệm hết, có thể thay ống nghiệm bằng nhứng dụng cụ kahcs nhưng mà muốn làm thí nghiệm thì phải có dụng cụ, theo bạn, nếu ko cho ống nghiệm để đựng thì giơ bàn tay bạn ra để làm thí nghiệm chắc b-(

A

anline1234

bạn ơi, mọi thí nghiệm đều dùng ống nghiệm hết, có thể thay ống nghiệm bằng nhứng dụng cụ kahcs nhưng mà muốn làm thí nghiệm thì phải có dụng cụ, theo bạn, nếu ko cho ống nghiệm để đựng thì giơ bàn tay bạn ra để làm thí nghiệm chắc b-(
Nếu cho ống nghiệm thì giới hạn dụng cụ rồi còn đâu!

Top Bottom